PDA

View Full Version : Chuyện rắc rối trong mạng BootROM

longtongfish
21-11-2003, 09:27
Chào các bạn, không biết các bạn cài đặt mạng BOOTROM làm phòng máy truy cập Internet có gặp trường hợp này không? ICQ rất khó kích hoạt. Mỗi lần chạy lên đều xuất hiện hộp thoại "Server Busy", không đụng chạm gì được đến chương trình, đợi một hồi sau mới có thể sử dụng được.

Một vấn đề khác nữa, không biết các bạn có biết server 2000 có thể nào bị hack để tự shutdown không? Phòng máy của tôi, mỗi lần xuất hiện một chú nhóc, là tự dưng một lúc sau là nó tự động shutdown thôi. Bó tay, bởi vì tôi làm ở tỉnh, phải dialup rồi share bằng server, ấy vậy server bị shutdown mới sợ chứ. Nếu thực sự server 2000 có thể bị hack như vậy thì mình có phương tiện gì để bịt lại không?

Rồi còn một chuyện nữa, các máy trạm chạy BOOTROM của tôi rất thường hay bị dumb. Cấu hình máy trạm của tôi i chang (100%)như của bạn tôi, tôi chép file image của nó xài luôn. Chỉ khác biệt là nó xài server xịn, tôi xài server bèo nhèo, HDD IDE bình thường. Ấy vậy mà mạng của nó ít khi bị dumb lắm. Không biết vấn đề là ở HDD không cũng chẳng rõ.

Nhiều vấn đề hóc búa quá. Rất mong được bạn giúp đỡ.
Xin chân thành cảm ơn.

vikhoa
21-11-2003, 09:58
Dump thường xuyên do server thiếu RAM, nên mua thêm RAM là xong.

Việc shutdown một máy Win2K từ xa cũng không khó lắm :) Tất nhiên, nếu bạn để mọi thứ là default thì càng dễ hơn nữa.

longtongfish
21-11-2003, 10:45
Chào anh Vi Khoa, em gắn cho server tới 512MB RAM, nhưng theo dõi thì em thấy chỉ xài đến 200MB là cùng. Em đang thắc mắc không biết có cách nào để xài hết RAM hay không, để tăng tốc độ truy xuất ổ cứng.
Còn anh nói "để mọi thứ default" là sao? Em cài sp4, vá thêm vài miếng patch. Và còn gì nữa hử anh Khoa? Chỉ em với !!!

vikhoa
21-11-2003, 10:49
Đổi password Admin :)

longtongfish
21-11-2003, 10:59
Đúng rồi, em đã thử nhiều tool dùng để remote control, tool nào cũng cần phải biết được password của admin. Và em cũng đã đặt mật khẩu thật khó đoán. Như vậy theo anh thì còn cửa nào cho bọn phá hoại ấy không hử anh?

longtongfish
22-11-2003, 07:59
Có bạn nào giúp đỡ tui được nữa không zị ta? Tôi đang chờ cao kiến của các bạn đây.
Hic.

ngvuanh
24-11-2003, 15:54
Làm Admin mà trả lời kiểu đó thì ai mà chấp nhận cho nổi. Chưa biêt gì đã bảo server thiếu RAM. 2K server đâu dễ bị remote shutdown.
Bạn longtongfish, server cần có realtime antivirus, firewall (chỉ mở các port cần thiết - có thể ngăn được virus Blaster - ví dụ)

vikhoa
24-11-2003, 17:10
Bạn có dùng BXP chưa ? Trong trường hợp cấu hình client giống nhau, image như nhau mà 1 bên hay bị dump và 1 bên ít bị, thì 90% là do server và cũng 80% là do ít RAM. Ở TGA đang sử dụng hệ thống BootROM như vậy, tôi là người implement hệ thống đó và và tôi "sống" hàng ngày với nó nên tôi biết và có lời khuyên như vậy.

longtongfish cũng có nói rằng server của người bạn xịn hơn nên gần như không bị dumb. Dựa vào các dữ kiện đó tôi mới kết luận là nó thiếu RAM chứ tôi đâu có "phán" bừa bãi.

Còn nếu bạn bảo 2K Server không dễ bị remote shutdown thì tôi nói ngược lại : chưa update đúng patch thì vẫn bị shutdown như thường. Update rồi thì khó hơn 1 chút nhưng cũng không phải là không thể được, nhất là ngồi ngay từ trong LAN.

Firewall ở đây không có tác dụng trong LAN, chẳng lẽ bạn cấm các client truy cập vào server qua port 135 ? :) Đó là port mà Blaster hoặc các biến thể của nó dùng để tấn công và shutdown máy. Bạn có thể cho biết chỉ mở những port cần thiết là port nào không ?

nesttea
25-11-2003, 12:36
Theo tui thi HDD cua ban co problem roi.
Luc truoc tui chay may duoc gan 2 nam thi cung bi dum nua sua hoai,sua mai riet mat het khach luon tui da' cai Hdd segate moi ve cai lai server va litenet 1.2 the la ok no khong chiu dump hay treo may moi tuc' chu'.Hom nay chay 6 thang roi HDD bi bab cung lam ra chuyen nhu vay.Con cai litenet va bxp2.5 tui nan ni ten nao ha duoc server tui do' tui cho choi mien phi', no chi read only ma thoi.Ram 512 la qua du roi vay nha.

ngvuanh
28-11-2003, 08:29
Firewall đâu phải để dùng cho LAN đâu, có biết gì về firewall không mà trả lời tầm bậy vậy.