PDA

View Full Version : Tại sao Máy tính phát âm sai từ(Từ điển Anh-Việt, Speech SAM...)?

sayityourway2k9
07-06-2009, 00:42
Máy tính của mình âm thanh nghe rất chuẩn (Bài hát, nhạc, phim...), mình có 1 số bộ từ điển Anh-Việt trong máy : Lingoes, English Study 4.1, English Study Pro. Khi mình tra từ các từ đều phát âm rất chuẩn xong những từ có tiền tố pro sẽ phát âm sai. VD

Protect==Pơ tếc (đúng phải là Pờ rơ tếc)
Protection=Pơ tếc sừn( đúng là : Pờ rơ tếc sừn)
Preserve =Pơ dờ ( đúng là : Pờ ri dờ)
---
Các từ có tiền tố Pr.. đều bị mất âm rơ. Bạn nào đã từng gặp vấn đề trên xin chỉ mình cách khắc phục nhé. XIn chân thành cảm ơn!

Chi tiết thêm
----------------------------
Dù là Lạc Việt hay bất cứ phần mềm từ điển nào đều có lỗi này . Phiên âm luôn thiếu chữ rơ (trong những từ có chữ đầu Pr....).

------------
Không chỉ âm rơ 1 số âm khác cũng mất theo
VD: Drink-->Ing ( đúng= đờ ring)
Drive-->rai vời ( đúng= đờ rai vờ)
--------
Ngay cả phần phát âm của máy ( Microsoft SAM ) cũng bị lỗi tương tự.
-----
Bạn nào đã gặp qua trường hợp này xin chỉ mình cách khắc fục nhé. Xin chân thành cảm ơn !

The Old Man
07-06-2009, 00:49
Protect
Protection
Preserve

Những chử trên được nhấn âm ở vần thứ nhì nên các âm ở vần đầu gần như là bị nhỏ hầu như là biến mất không nghe.

Tôi không nghỉ là máy nói sai mà tôi chỉ nghỉ là bạn không quen nghe thì đúng hơn.

sayityourway2k9
07-06-2009, 00:51
Không phải bạn ạ!Mình học tiếng Anh cũng kha khá rùi, những từ này mình cũng nghe nhiều nên biết âm nào nhẹ âm nặng. THực tế là nó mất âm đúng như mình mô tả. Như từ drink chẳng hạn. Nó đọc hẳn là inh chứ ko hề có đờ-rinh gì cả :no: