PDA

View Full Version : Hoi ve Redhat 7.3

Congthanh78
24-09-2002, 15:10
Các bạn oi , giúp mình với mình đã cài redhat 73 vào máy roi nhưng làm sao share internet được bây giờ , nhà mình chỉ có 3 máy thoi , mình muốn share internet bằng redhat thử để học hỏi thêm
Mong các bạn hướng dẫn dùm mình càng nhanh càng tốt
Mình sử dụng NIC realtek và modem Us Robot

namnh
24-09-2002, 17:55
Đơn giản nhất là dùng squid.
cấu hình squid bằng cách edit file squid.conf trong /etc/squid
Sau khi cấu hình xong thì dùng lệnh sau để khởi động dịch vụ.
/etc/rc.d/init.d/squid start
hoặc để cho khởi động mặc định dùng ntsysv.
Cố gắng cấu hình cho tốt nhé!
Chúc thành công!

|2[][]T
25-09-2002, 01:43
Ừ, thì đúng là dùng squid á, nhưng mà sử cái cấu hình cũng hơi mệt á. Đọc cái Squid-howto đi.
Gutnắc

capricorn
25-09-2002, 08:29
Hi
Nếu dùng squid - là một proxy server - thì cách cấu hình squid hơi bị khó khăn và squid đòi hỏi nhiều CPU hơn. Còn 1 cách khác, đó là dùng IPCHAINS & Kỹ thuật IP Masquerading. Lúc này máy Linux giống như một Gateway ( hoặc Firewall ) phục vụ chia sẽ kết nối với các máy còn lại trong mạng. Chi tiết có thể tham khảo tại link sau:
http://www.unixgeeks.org/security/newbie/misc/ipmasq.html

Chúc thành công

nbs191
25-09-2002, 19:32
Hi ,mình cũng xài con US Robotics nhưng ko connect vao internet được..giúp với ..

namnh
26-09-2002, 08:58
dùng kppp (hay Internet Dial-up Tool trong muc Internet) để cấu hình Modem thì ổn ngay.

chuotluoi
28-09-2002, 19:13
Dùng Squid là tốt nhất!!! Không tốn tài nguyên hệ thống và Squid trong RH7.3 là bản thuộc loại chạy ổn định, hơn nữa Squid là 1 trong những cache-proxy tốt nhất!!!:-)
Cấu hình squid khá đơn giản nếu u có thể đọc hiểu Eng.
Trong file cấu hình có đầy đủ hướng dẫn cụ thể cho từng mục setup và công dụng của từng khái niệm mới.....
Nếu u không muốn phiền phức với cái mớ lằng nhằng những chữ là chữ ấy thì có thể dùng "webmin" đây là một công cụ để quản trị cấu hình *nix khá tốt với giao diện đồ hoạ web rất đẹp!!!
Muốn webmin thì download về : www.webmin.com cũng nhẹ thôi, không lâu lắm đâu!!!!

cache_bdg
02-11-2002, 12:15
các bạn có thể hướng chi tiết hơn về cách cấu hình squid và Ipchain hay không vậy ?

chuotluoi
03-11-2002, 01:21
theo tui thì IPchain không thích hợp lắm với hạ tầng mạng internet ở VN. U nên dùng cái loạ nào mà có cache đó thì mới tăng tốc độ truy cập được.
Còn cấu hình Squid sơ sơ thì đơn giản lắm, đọc file squid.conf là hiểu thôi mà!!!!!!!!:-/