PDA

View Full Version : Help cách gắn sound card vào main cho newbie

doancuong12b
06-06-2009, 03:52
em mới mua cái sound card sb0350 nhưng không biết cách kết nối vào main như thế nào.Mog các pro hướng dẫn chi tiết cách gắn giúp em. or nếu có link hướng dẫn chi tiết cũng được.Nếu có hình hướng dẫn càng tốt vì em gà lắm:plaster: Thx all

The Old Man
06-06-2009, 04:48
Tôi cho rắng bạn có dĩa cd cài đặt khi mua cái SB đó.

Tháo nắp case máy ra, nhẹ nhàng gắn cái Sound Board vào. Không thể lầm lẩn vì cái Slot cho SB không thễ gắn lộn được. Bắt ốc kèm vào thân case.

Mở máy lên. Chờ vào WIndows đàng hoàng, Nếu máy thấy có SB đòi cài driver cho nó thì cứ việc cancel.

Khi máy đã chạy êm rồi, cho cái CD vào và chạy setup trong cái CD kèm theo khi mua SB. Theo chỉ dẩn trên máy, cứ YES hay OK cho tới cùng.

Xong, :crying::crying::crying:

doancuong12b
06-06-2009, 10:16
Tôi cho rắng bạn có dĩa cd cài đặt khi mua cái SB đó.

Tháo nắp case máy ra, nhẹ nhàng gắn cái Sound Board vào. Không thể lầm lẩn vì cái Slot cho SB không thễ gắn lộn được. Bắt ốc kèm vào thân case.

Mở máy lên. Chờ vào WIndows đàng hoàng, Nếu máy thấy có SB đòi cài driver cho nó thì cứ việc cancel.

Khi máy đã chạy êm rồi, cho cái CD vào và chạy setup trong cái CD kèm theo khi mua SB. Theo chỉ dẩn trên máy, cứ YES hay OK cho tới cùng.

Xong, :crying::crying::crying:
Thx bạn đã chỉ.Nhưng ý mình là cách gắn sound card vào main ntn?chỉ cần gắn vào khe PCI là xog hay là phải nối dây vào CD-room hay là gì nữa?Có bạn nào có thể help mình với.Nếu có hình hướng dẫn chi tiết thì càng tốt

The Old Man
06-06-2009, 14:07
Không cần phải nối dây vào CD ROM, kiểu đó xưa rồi. Bây giờ khỏi cần.
Cắm SB vào slot PCI, và cắm dây speaker phía sau cho đúng.

doancuong12b
06-06-2009, 15:09
Không cần phải nối dây vào CD ROM, kiểu đó xưa rồi. Bây giờ khỏi cần.
Cắm SB vào slot PCI, và cắm dây speaker phía sau cho đúng.

thx pro nhiều.hum wa tới h cũng nghĩ vậy mà sợ chưa dám gắn.vay bi h mình chỉ cần gắn card rùi sau đó vào win cài driver là xog phải kô?à cho mình hỏi tí, mình có cần dis card onboard kô.kiểm tra như thế nào để biết máy đã nhận sound card làm sound chính? thx

The Old Man
06-06-2009, 15:24
Phải disable cái SB onboard.

Dùng WMP chơi nhạc thấy có âm thanh là sound tốt.

doancuong12b
07-06-2009, 09:28
Phải disable cái SB onboard.

Dùng WMP chơi nhạc thấy có âm thanh là sound tốt.

tình hình là em đã nghe đươc nhạc bằng WMP.Nhưng khi em test bằng headphone thì thấy chỉ nghe được 3 ngõ màu vàng,đen,xanh lá.Ngõ màu hồng thì Mic hoạt dộng tốt.Cỏn lỗ màu xanh dương thì kô nghe gì.Lỗ màu cam nghe âm thanh nhỏ và bị rè.Như vậy 2 lỗ màu xanh dương và cam có vấn đề gì kô?Có cách nào test xem sound có hoạt dộng dược tất cả các ngõ kô?(em chỉ có loa 5.1 or healphone,đừng bắt em test bằng loa 7.1 :((

user_84_gialam
07-06-2009, 15:22
Lỗ màu xanh dương là đường "line in".

doancuong12b
07-06-2009, 19:23
Lỗ màu xanh dương là đường "line in".
Vậy đường line in dể làm gì vậy bác?Em thử cắm microphone vào cũng kô có gì.còn lỗ màu cam là đường gì?Khi em cắm dây loa vào thì tiếng rất nhỏ,mà tiếng rè thì rất to.Vậy nó có bi hư kô? thx

The Old Man
08-06-2009, 13:17
Vậy đường line in dể làm gì vậy bác?Em thử cắm microphone vào cũng kô có gì.còn lỗ màu cam là đường gì?Khi em cắm dây loa vào thì tiếng rất nhỏ,mà tiếng rè thì rất to.Vậy nó có bi hư kô? thx

Không biết lổ gì để làm gì mà cắm bậy vào. Ví dụ cắm Microphone vào lổ loa rồi mở volume lên là tiêu đời nhà ma cái MICRO.

doancuong12b
08-06-2009, 19:56
Không biết lổ gì để làm gì mà cắm bậy vào. Ví dụ cắm Microphone vào lổ loa rồi mở volume lên là tiêu đời nhà ma cái MICRO.

thx bác nhiều.Cuối cùng em cũng biết lỗ màu cam là lỗ digital out.Nhưng mà em kô có loa digital vậy làm sao em test được xem nó còn tốt hay kô?Có bác nào chỉ em với :(( .Có cách nào thay đổi thuộc tính các lỗ đó kô? (ví dụ chuyển jack line in thành jack line out, jack digital thành giắc line out....

ngondensang2007
08-06-2009, 20:36
:helpsmili có nghe đến câu nói dùng dao mổ trâu để giết gà bao giờ chưa nhỉ
trường hợp này có lẽ thía phí xèng mua zề một em card sound rời 7.1 chỉ để xài cho tai nghe hoặc loa 2.1 :chris:

Đã chơi sang tốt nhất sắm thêm bộ loa 5.1 or 7.1 về mà chiến nghe nhạc cho nó hoành tráng :w00t:

doancuong12b
09-06-2009, 00:19
:helpsmili có nghe đến câu nói dùng dao mổ trâu để giết gà bao giờ chưa nhỉ
trường hợp này có lẽ thía phí xèng mua zề một em card sound rời 7.1 chỉ để xài cho tai nghe hoặc loa 2.1 :chris:

Đã chơi sang tốt nhất sắm thêm bộ loa 5.1 or 7.1 về mà chiến nghe nhạc cho nó hoành tráng :w00t:
em đang xài loa 5.1 mà :(.Em dùng tai nghe test để kiểm tra mấy cái jack còn hoạt động tốt hay kô thui. Tình hình là đã test được 5/6 jack.Còn cái jack digital out thì kô có "đồ chơi" để test.Có sư huynh nào có cách test jack digital bằng headphone or loa 5.1 thì help em zới :((

zaki_ken
09-06-2009, 09:16
vậy các anh có thể chỉ cho e bít rõ từng màu của mấy cái lỗ trên soung cảd không.hồi đó giờ chỉ bít gắm dây loa vô 1 lỗ à còn mấy lỗ kia không biết tác dụng gì nữa?

doancuong12b
09-06-2009, 11:11
vậy các anh có thể chỉ cho e bít rõ từng màu của mấy cái lỗ trên soung cảd không.hồi đó giờ chỉ bít gắm dây loa vô 1 lỗ à còn mấy lỗ kia không biết tác dụng gì nữa?

Mình xài sound card 7.1 thì theo thứ tự các jack như sau:
+3 Jack đầu (Vàng,đen,xanh lá) là Line in (để cắm Loa analog)
+Jack tiếp theo(Hồng) là Mic
+Tiếp theo nữa(xanh dương) là Line out(nối với các nguồn nhạc ngoài Như ĐT,Mp4...)
+Cuối cùng (màu cam) là digital out(nối với amply or loa digital)
Sound card 5.1 chắc các jack tương ứng cũng cùng màu với 7.1
Em có thông tin sai gì thì xin các bác góp ý giùm :)

The Old Man
10-06-2009, 04:48
Mình xài sound card 7.1 thì theo thứ tự các jack như sau:
+3 Jack đầu (Vàng,đen,xanh lá) là Line in (để cắm Loa analog)
+Jack tiếp theo(Hồng) là Mic
+Tiếp theo nữa(xanh dương) là Line out(nối với các nguồn nhạc ngoài Như ĐT,Mp4...)
+Cuối cùng (màu cam) là digital out(nối với amply or loa digital)
Sound card 5.1 chắc các jack tương ứng cũng cùng màu với 7.1
Em có thông tin sai gì thì xin các bác góp ý giùm :)

Nói ngược !!! Line Out là dùng cho ra loa