PDA

View Full Version : Anh chi em nao chi dum chieu thuc nay voi (Excel) Cam on!

HHST
03-06-2009, 06:30
Toi dang gap rach roi ve Excel anh chi nao biet xin chi giup voi. Tran trong cam on!
Lam the nao de tai I4, excel lay so phach tai H4 va do tim trong cot phac E (E4:E16) khi do tim duoc no in ra gia tri diem tuong duong.
VD: Cot E, G, va cot H co dinh. Tai cot I, toa do(I4) toi muon nhap mot cong thuc de excel lay gia tri H4 va tim trong vung chon tu (E4:E16)neu co gia tri trung voi H4 thi in ra diem tuong tuong.
Cu the: Tai H4 co so phach la 2216 no tim trong vung (E4:E16) neu co so phach 2216 no se in ra tai I4 la diem cua thi sinh mang so phach 2216 (7 diêm). nguoc lai thi in ra "-".

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Toi dang gap rach roi ve Excel anh chi nao biet xin chi giup voi. Tran trong cam on!
Lam the nao de tai I4, excel lay so phach tai H4 va do tim trong cot phac E (E4:E16) khi do tim duoc no in ra gia tri diem tuong duong.
VD: Cot E, G, va cot H co dinh. Tai cot I, toa do(I4) toi muon nhap mot cong thuc de excel lay gia tri H4 va tim trong vung chon tu (E4:E16)neu co gia tri trung voi H4 thi in ra diem tuong tuong.
Cu the: Tai H4 co so phach la 2216 no tim trong vung (E4:E16) neu co so phach 2216 no se in ra tai I4 la diem cua thi sinh mang so phach 2216 (7 diêm). nguoc lai thi in ra "-". Khi xong no nhu sheet2 la dc.

lovestormknx
03-06-2009, 15:49
Hic, bạn post ko dấu đọc muốn khùng luôn --> hơi khó hỉu

salam
03-06-2009, 15:59
Đọc xong hoa cả mắt.
tại I4 dò tìm giá trị H4 trong vùng E4:E16 nếu có giá trị giống H4 lấy điểm ngược lại lấy - vậy cột điểm của bạn để ở đâu vậy.
Nếu cột điểm ở cột G cụ thể là G4:G16 thì công thức đơn giản tại I4 =IF(ISNA(VLOOKUP(H4;$E$4:$G$16;3;0));0;VLOOKUP(H4; $E$4:$G$16;3;0))

HHST
04-06-2009, 10:04
Cảm ơn bạn, Mình gửi file cho bạn, bạn giúp nhe! Mình muốn có giá trị của cột điểm G sang cột I nhưng với điều kiện là so sánh số phách tại cột H xem có trùng với cột E hay không. Nếu trùng thì in ra điểm (điểm tại cột G)của thi sinh mang số phách ấy sang cột I.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cảm ơn bạn, Mình gửi file cho bạn, bạn giúp nhe! Mình muốn có giá trị của cột điểm G sang cột I nhưng với điều kiện là so sánh số phách tại cột H xem có trùng với cột E hay không. Nếu trùng thì in ra điểm (điểm tại cột G)của thi sinh mang số phách ấy sang cột I. Nếu không thì in ra "-".