PDA

View Full Version : Kì lạ thiệt

song hye kyo
18-11-2003, 18:07
Mình muốn chuyển từ băng video sang CD. Mình dùng một đầu máy nối với card TV của máy PC, rồi thu phim từ đầu máy vào ổ cứng, sau đó burn ra đĩa. Mình đã làm thử và có vấn đề là băng của Đức thì không sao, nhưng băng của Việt Nam gửi sang thì lại bị mất màu (Nếu chỉnh hệ NTSC), còn nếu chỉnh hệ Pal thì hình lại không rõ. Mình đang ở Đức, đầu máy mình xài là đa hệ. Xin các bạn giải đáp giúp!

Co Loa
18-11-2003, 22:51
Dam nhan ddau may cua minh là đa hệ :-(
Thuc chat chi phat NTSC duoi dang Pal 60 hay cung lam la NTSC 4,43 MHz ma thoi.

Muon capture ra color ha~y muon player NTSC chinh cong co ho tro NTSC 3,58MHz va 4,43 MHz cua ai ddo mua tu Vietnam hay USA.

song hye kyo
20-11-2003, 17:49
NTSC duoi dang Pal 60, NTSC 4.43 MHz là gì vậy? Bạn có thể giải thích rõ hơn cho mình không? Xin cám ơn!

Co Loa
24-11-2003, 04:12
Kỳ lạ thiệt!

Lẽ ra bạn nên tự tìm câu trả lời qua sách vở hay Internet mới đúng chứ, vì chỉ có vậy mới giúp bạn tiến bộ được.

Chuẩn NTSC thông thường phát hình ảnh và mầu sắc với tần số 3,58 MHz. Trong khi đó các nhà SX Video Recorder dành cho thị trường europe quảng cáo đầu máy của họ phát được băng hình hệ NTSC, nhưng "ngoài 3 đầu máy đích thực đa hệ trên thị trường Đức mà tôi biết ra" hầu hết các player sử dụng tần số hệ Pal là 4,43 MHz để phát hình có nguồn gốc NTSC với 525 dòng hình (chuẩn Pal là 625) và 60 hình ảnh trong 1s chính vì vậy nó còn được gọi dưới cái tên Pal-60 hoặc Pal-525, tên kỹ thuật là Pal-G.

Chính vì vậy khi capture bạn chỉ nhận được hình đen trắng mà thôi, không có cách nào khác bằng cách sử dụng player phát đúng chuẩ NTSC như ở USA,Japan và Vietnam có bán.

thienmat
28-11-2003, 08:36
nghĩa là bạn nên mua một đầu phát khác sao cho đúng chuẩn đấy kì lạ thiệt ạ . (^.^)