PDA

View Full Version : HELP ! màn hình LCD 15" DELL bị lỗi

thecuongdaica03
31-05-2009, 10:02
sáng hôm nay mở PC lên thì tự dưng màn hình vào windows xong , hiển thị cái ổ khóa to đùng trước mặt, chớp vài giây rồi nó lại hiện hình ổ khóa mở, rồi chớp và ổ khóa khóa lại, trong khi window vẫn xài bình thường , mình làm đủ mọi cách, reset máy, tháo dây , cắm lại, vào BIOS reset, mà vẫn bị. nói chung làm gì cũng bị hiện cái ổ khóa, ( là cái chỉ xuất hiện khi hiệu chỉnh độ rộng , ngang, màu sắc, ánh sáng trên các nút của màn hình ấy, nhưng hôm nay chẳng làm gì tự dưng lại xuất hiện cái ổ khóa ) bấm tắt thì không được.
nói chung là nó chẳng ảnh hưởng gì tới hoạt động bình thường của win cả, nhưng nó che hết ngay khoảng giữ màn hình ....
xin các bác chỉ giúp em cách sữa lỗi . thank các bác nhiều lắm

xandeyes
31-05-2009, 12:23
cái này là do màn hình thôi,ko liên quan gì đến case đâu.màn này bị lock,để unlock bạn thử bấm giữ nút menu vài giây,sau đó bấm lần lượt các nút còn lại,chú ý là bấm nút trên màn hình và màn hình DELL có rất nhiều kiểu,đây chỉ là 1 cách và chưa chắc đã thành công với màn của bạn.nếu không làm được thì chỉ còn cách ôm màn hình ra thợ thôi.!

thanhlong99
07-08-2009, 08:43
Màn hình DELL 15" của mình cũng bị cái ổ khóa nó nằm ngay giữa.Chính xác là nó bị LOCK (khóa các chức năng điều chỉnh trên màn hình).Bây giờ ta phải UNLOCK(mở khóa).Còn làm cách nào để mở khóa thì mình cũng chưa biết.Đã thử làm theo xandeyes hướng dẫn,nhưng không xong.Mang ra tiệm thì chú thợ loay hoay cả buổi cũng không mở được khóa.Có cách nào khác để mở khóa nữa không.Xin các bác giúp đỡ.Thank các bác .

tinhdangdo
07-08-2009, 09:35
Bạn đang dùng Winxp có hạn 30 ngày à. Chắc sắp hết hạn nó mới báo thôi. Bạn hãy lên mạng Carck nó xem nào... mình nghĩ là ok đó

thanhlong99
07-08-2009, 10:01
Winxp mình mới nhờ thợ cài lại.Nhưng màn hình bị LOCK vài tháng nay rồi.Hiện không biết mình đang dùng window có thời hạn hay không?Chỉ biết khi cài xong thợ bảo:anh cứ sài thoải mái.Chắc đúng là mình đang sử dụng win chùa...(Theo giá công thợ thì biết ngay.60.000$ thì làm gì có Win bản quyền).Mình có nhờ anh thợ mở khóa dùm nhưng với LCD thì anh ta đầu hàng.Vì anh ta không chuyên làm loại này bác ạ.Với lại thợ ở chổ mình đa số lắc đầu, không biết đóng mở ra làm sao.Chẳng lẽ hết cách rồi sao các bác.

nikon57
08-08-2009, 23:42
Tớ nhờ giáo sư Gâu Gù theo nội dung unlocked LCD Dell được địa chỉ này http://www.paulstravelpictures.com/Dell-LCD-Monitor-Flashing-Padlock-Icon/index.htm.
Theo đó thì cách giải quyết là thay đổi độ phân giải màn hình rồi lại trở về độ phân giải cũ là OK.
Nếu không được thì theo các ý kiến khác là : hoặc IC điều khiển của MH phải thay hoặc các nút điều khiển bị dính . Các món này thì đành ra thợ thôi.
Bạn thử lại đi. Xong báo kết quả xem. Tó cũng dùng LCD Dell 15 đồ bãi nên cũng lo lo.

phaphaj
01-09-2010, 13:27
dell bị khóa menu là phải can thiệp phần cứng thui

The Old Man
01-09-2010, 14:12
Trên máy LCD có cái nút Menu.

Đè cái nút Menu liên tục từ 10 đến 60 giây sẻ có OSD Menu hiện ra cho reset cái vụ lock và unlock.