PDA

View Full Version : cach hoc tieng Anh hieu qua

anbinh1982
17-11-2003, 18:53
Minh gap mot so kho khan trong viec hoc tieng Anh.
Co ban nao co the chi cho minh cach hoc tieng Anh hieu qua voi. Minh hay quen tu, va van pham.
Cam on cac ban nhieu. Chuc cac ban vui ve.

timon
18-11-2003, 12:35
đừng lo nhé, bạn có thật sự muốn học AV thì cứ cố gắng hết mình , mỗi ngày bạn cứ học :

10 TỪ MỚI ( KHÔNG CẦN HỌC NHIỀU VÀ GẤP ĐÂU )

NHƯNG PHẢI BẢO ĐẢM LÀ HỌC ĐỀU ĐẶN , KHÔNG CÓ HỌC 20 TỪ

CHO HÔM NAY ĐỂ BÙ CHO HÔM QUA QUÊN HỌC .

BẠN HỌC 10 TỪ THẬT SỰ THÌ BẠN CHỈ NHỚ KHỎANG 4

TỪ THÔI , NHƯNG BẠN THỬ TÍNH NHẨM , 1 NĂM BẠN CÓ THỂ CÓ

1440 TỪ (TRONG 3 NĂM VẬY THÌ BẠN CÓ THỂ LÀ LIVING

DICTIONARI RỒI ) TUY KHÔNG GIỎI BẰNG AI NHƯNG CHẮC CHẮN SSẼ HƠN NHIỀU NGƯỜI HEN
SEE YOU SOON
HAVE A GOOD DAY

anbinh1982
18-11-2003, 17:23
Cam on timon nhieu nha! Minh khong biet no co hieu qua doi voi minh khong nua. Nhung do cung la mot cach hay. Minh se co gang thu xem.
Chuc ban mot ngay vui ve.

timon
19-11-2003, 11:28
khong co gi dau , minh chi chia se chut kinh nghiem nho? de

hoc tieng anh thoi, minh thich giao luu voi cac ban , de hoc hoi?

them
tam biet

khampha
19-11-2003, 11:34
Y kien kia cung hay...nhung neu duoc ban hoc thuoc tu vung bang cach... hoc doan van co noi dung de thuoc hon..ha'..ko nhung the khi hoc xong ban con nho cau truc cau..mong ban gioi..by.by.e

sam_25561
24-11-2003, 13:01
mình cũng có ý kiến:
Nếu mình học như vậy không thì không ổn cho mấy bởi vì khi mình học một cái gì đó mới, nó rất khó cho bạn recognize in mind ( nhớ trong đầu) . Cho nên bạn cần phải có một cái gì đó cho nó dễ nhớ ( chẳng hạn như hình ảnh, bạn có thể nói, nói chung là cái gì mà làm cho bạn nhớ về nó thì nên sự dụng triệt đễ)
Vậy thui hết ý kiến dzòi.....để từ từ suy nghĩ tiếp.

thair9
10-12-2003, 14:14
ban hay noi cho minh nghe la ban co nghiem tuc k khi noi vay!ehm , neu ban nghiem tuc thi minh chi cho ban cach nay nhe. Tu do toi gio , chi co minh minh lam duoc thoi , co nhieu nguoi da nghe rui , nhung k lam noi
ban hay kiem cuon sãch song ngu nao do, hoc tu vung truoc, che phan tieng viet lai, nhin tu tieng anh ma viet qua. cho nao k biet gio to giay ra, nhin lai roi viet vao. Viet chung nao ma k con sai nua la ok
dam bao 4 thagn sau, cu moi ngay deu dan 1 bai, thi english cua ban rat kha.
do la kinh nghiem cua minh do.Neu ban du sieng thi lam

assault
16-12-2003, 20:43
Good static for the long game.Thật thú vị là có người khác học rất giống mình, mình đã viết đi viết lại truyện ngắn "Chiếc lá cuối cùng", mình nhớ từng chữ của truyện.
Nếu bạn học từ vựng thì có 1 cách khá ngược đời nhưng hiệu quả, cố gắng quên từ ấy đi, thí dụ mình cố gắng quên từ "improve" bằng cách nghĩ "try to forget the word 'improve' to improve english".Cứ như là đọc thơ lục bát .
Chúc bạn có hứng thú trong việc học ingso*`li'ch.

MyGod
17-12-2003, 15:51
Cách hay đẻ vừa nhớ từ và văn phạm là đặt câu với từ mơí mà bạn vừa mới học. Cũng như timon đã nói, bạn đừng học cùng một lúc quá nhiều từ. Bạn nên học các từ có nghĩa liên quan đến một chủ đề nào đó , hay về cách mà chúng dùng trong câu. Và còn phải tập viết nữa nhé.

nesta
25-12-2003, 19:07
Mình thì lại nhớ được nhiều từ là do mình nghe nhạc thôi. Không những từ đâu mà còn có cả những mẫu câu hay lắm. Vấn đề là khi bạn nghe bài nào bạn thích mà bạn chưa hiểu hết ý nghĩa của nó thì nên lên mạng download lời của bài hát đó về mà xem cho nó rõ ý nghĩa. Đảm bảo có những lúc làm bài TA bạn sẽ nhớ được khá nhiều từ mà thực ra nó được gợi nhớ từ 1 bài hát nào đó đó. Còn tất nhiên, bạn muốn học để tiến bộ nhanh thì không nên theo cái cách Amateur này của mình. Nhưng mà cũng còn 1 cách nữa là bạn hãy tìm những quyển truyện hay bài báo... TA mà nó lại liên quan đến sở thích của bạn ý hay những vấn đề bạn đang quan tâm chẳng hạn như vậy sẽ có cảm hứng đọc hơn. Nhưng mà đây chỉ là cách học để biết thêm từ vựng thôi đấy. Nó sẽ giúp bạn dễ tiếp thu hơn chăng??? Dù sao thì mình cũng chỉ là muốn góp phần 1 tí thôi, nếu ai thấy cách này không hợp lí thì mong các bạn cũng đừng cười. Mỗi người đều sẽ có 1 cách học của riêng mình thôi, không thể giống nhau hoàn toàn được đâu.

gaby
26-12-2003, 13:45
mình có một cách để giỏi tiếng Anh nữa, đó là bạn chơi game đị ,hoặc là coi phim nước ngoại Điều đó cũng rất có ích cho bạn

snetfones
26-12-2003, 19:47
Với Snetfones thì: muốn giỏi TA cần đọc báo, xem phim nghe nhạc, hát Karaoke...cần học thực tiễn, thực tế cuộc sống chứ đừng ngồi 1 chỗ mà "tụng" từ vững.

Biết vậy nhưng chưa thực hiện và đang "thất bại" vì dể Tiếng Anh.

faroiloance
27-12-2003, 12:38
If you don't mind, I'll reply in English here...
Whether you're just want to learn English or just being lazy like me, you'll find that it's beneficial to have a text-to-speech program on your computer to read the text for you. That way, you'll see what the words look like and how they're pronounce... but sometimes the program might not work perfectly and there're some mis-pronounce words...

karaka
27-12-2003, 20:36
bạn muốn học giỏi tiếng anh?
đây là điều ai cũng mong muốn.
Đầu tiên bạn phải xác định mình học tiếng anh để làm gì.Nó phục vụ cho một công việc nào đó cụ thể.Bạn học để giao tiếp thông thường,để thi hay phục vụ cho chuyên nghành?!
Bạn học như thế nào.Cái này phụ thuộc vào trình độ và điểm xuất phát của mỗi người .Không ai giống ai cả.Tuy nhiên nếu bạn có niềm đam mê yêu thích với nó thì thực sự sẽ dễ dàng hơn nhiều.Yêu thích tiêng anh là như thế nào?trong đầu bạn lúc nào cũng là tiếng anh.Đôi khi nhìn thấy một câu hay chữ tiếng anh mà mình chưa biết phải tra từ điển ngay.Cũng có khi là ngược lại với tiếng việt.Nói chung là học từ đầu tiên nhưngtừ gắn vào trong câu cụ thể thì sẽ dễ thuộc hơn.Còn về cấu trúc hay ngữ pháp thì bạn có thể tìm thấy ở bất kì cuốn sách ngữ pháp nào.mình xin giới thiệu cuốn "english grammar in use" .Đây là cuốn sách khá hay .Bạn có thể có những kiến thức căn bản về tiếng anh
Một chút kinh nghiệm về tiếng anh .Mong các bạn học ngày càng tốt hơn
" wish you will be good at english "

lame
23-01-2004, 10:20
Học từ bằng những câu thành ngữ cũng thú vị lắm đó.Có thể từ đó bạn tạo được niềm đam mê với tiêng Anh cũng nên

lửa_lạnh
26-01-2004, 14:59
tui thấy báo flower đọc được đó