PDA

View Full Version : file rac la gi vay?

cokhong
30-05-2009, 17:35
may bac cho em hoi file rac la gi vay?

danvt
30-05-2009, 17:42
trong quá trình setup, remove, hay sử dụng thì các chương trình hay tạo các file temp để lưu, để tăng tốc hệ thống, cache ... một số chtrinh2 khi sử dụng xong thì xóa đi, một số để y nguyên, lâu ngày nó đầy lên mặc dù ko sử dụng tới nó nữa --> file rác (nghĩ vậy chả bít đúng bao nhiêu %)

cokhong
30-05-2009, 17:45
bac noi vay thi em biet vay. Du sao cung cam on bac. Nhung hinh nhu trong dd minh khong de che do "thanks"

caoanhquan1990
31-05-2009, 10:47
file rác là các cookie khi lướt web còn sót lại, hay khi remove 1 phần mềm thì trong registry tồn tại 1 số các khóa vô ích nữa, nếu ko xóa , để lâu dần thì nó thành file rác thôi

The Old Man
01-06-2009, 00:27
Ngoài những file cokies, deleted trong Recyclebin, Registry còn sót lại, file rác là những file mà máy bạn không dùng tới, hoặc bạn không còn dùng nửa. Các files đó chính do bạn cài đặt, hoặc do máy tạm thời tạo ra, temp files, BAK files, $12943672$ v.v.

Ví dụ bạn cài UltraISO mà bạn đã dùng một lần rồi không bao giờ dùng tới nửa, thì nó là file rác, chứa trong máy chỉ làm chật HDD, chậm HDH.

Các file rác file Uninstall bạn phải dùng software hay manually (tự tay) dọn sạch.

Trong máy tôi có cài Adobe CS4, đó là file rác vì tôi hầu như chỉ dùng có một cái PhotoShop để chỉnh hình, các các soft lớn khác trong package đó là files rác (đối với tôi, và may là HDD tôi lớn).