PDA

View Full Version : Máy tính tự khởi động mà không cần bật nguồn

duaconphasan
29-05-2009, 19:09
Em có con máy để bàn, mỗi khi cắm điện là nó tự khở động để vào window luôn mà không bật nguồn. Em vào BIOS để chỉnh sửa mãi mà không được. Bác nào có kinh nghiệm hoặc đã từng bị trường hợp như vậy rồi thì giúp em với.
Xin chân thành cám ơn.

ducky
29-05-2009, 19:55
Tự khởi động vào thẳng win hay là phải nhấn F1?

duaconphasan
29-05-2009, 23:14
Phải nhấn F1 bác ạ. Kô hiểu sao, sau khi vào BIOS em đã chỉnh sửa về một số cái, ví dụ như. Em cho nó boot từ HDD đầu tiên rồi sau đó mới ưu tiên cái khác như CD..
Nhưng sau khi khởi động lại, nó lại trở lại default, và chứng nào vẫn tật ấy.

traiit
29-05-2009, 23:53
-Tự khởi động : hư nút power

-Phải nhấn F1 bác ạ. Kô hiểu sao, sau khi vào BIOS em đã chỉnh sửa về một số cái, ví dụ như. Em cho nó boot từ HDD đầu tiên rồi sau đó mới ưu tiên cái khác như CD..
Nhưng sau khi khởi động lại, nó lại trở lại default, và chứng nào vẫn tật ấy :
+hết pin cmos
+mình gặp vài main bi lỗi như vậy gởi bảo hành nó cứ trả lai

ducky
30-05-2009, 14:12
Phải nhấn F1 bác ạ. Kô hiểu sao, sau khi vào BIOS em đã chỉnh sửa về một số cái, ví dụ như. Em cho nó boot từ HDD đầu tiên rồi sau đó mới ưu tiên cái khác như CD..
Nhưng sau khi khởi động lại, nó lại trở lại default, và chứng nào vẫn tật ấy.

Có 2 khả năng là pin bios hết: bạn thay pin mới xem. Hoặc cắm lại giây cắm HDD. Bệnh này giống con main asrock p4i845gv cùi bắp nhà tớ.

duaconphasan
31-05-2009, 11:07
Cám ơn các Bác, do pin các bác à?

vngreetings
31-05-2009, 14:03
Máy tui thay Pin mới 2-3 lần mà vẫn không hết, vậy là lỗi do main hả các bác ?

boy_dacam_votinh
31-05-2009, 14:20
Cám ơn các Bác, do pin các bác à?

sao lại do pin nhỉ?pin lỗi thì liên quan gì đến việc nó tự chạy vào Win nhi?em lại cứ nghĩ là do cái dây cắm vào HDD cơ đấy!các bác giải thích giùm nghen

vmware88
31-05-2009, 14:53
hết pin CMOS bác ạ. Em gặp con máy này rồi. Lý do là như sau:

Có 1 số loại Main có tùy chọn: Sau khi bị mất điện đột ngột, nếu cắm điện vào thì sẽ làm gì:

1)Khởi động luôn(trường hợp của bác)

2)Vẫn tắt máy.

Vì hết pin CMOS nên main sẽ ko nhớ đc tùy chỉnh của mình mà sẽ dùng tùy chọn mặc định.
Tất nhiên là thay pin mới xong phải thiết lập lại tùy chỉnh trong BIOS.