PDA

View Full Version : làm thế nào để nhìn thấy lại Server

tuanmau
24-09-2002, 09:58
Chỗ tui cài mạng Lan ngang hàng lúc trước vẫn chạy bình thường các máy trong mạng vẫn nhìn thấy nhau. Giờ đây không hiểu sao mà các máy trong mạng không thể nhìn thấy Server nữa nhưng chúng vẫn kết nối vào Net được( ngay cả bản thân Server cũng không nhìn thấy mình nữa) Các ững dụng cài đặt lúc trước liên quan đến Server vẫn chạy bình thường nhưng bây giờ muốn cài đặt các ứng dụng liên quan đến Server thì không cài được do các máy trong mạng không còn nhìn thấy Server nữa. Trên file log của Server báo lỗi Sevice Control Manager có phải do lỗi này gây ra không, cách sửa nó như thế nào? Bà con cô bác nào biết chỉ giùm tui với. Thank

teanhatrang
24-09-2002, 17:52
server của bạn dùng hđh nào??

tuanmau
24-09-2002, 20:47
teanhatrang à mình sài Win2k server bạn lam ơn chỉ giùm mình với nha.Thank

vthien
25-09-2002, 02:23
tuanmau vào Network trong control panel chỉnh cho máy server và máy client cùng chung 1 WorkGroup đi .

genuine
25-09-2002, 03:36
domain hay workgroup ???

tuanmau
25-09-2002, 08:47
genuine à mình sài Workgroup và mình xin nói rõ lại rằng chính bản thân Server cũng không nhìn thấy nó mặc dù dùng lệnh Ping từ Server và các máy khác trong mạng vẫn thông nhau, chỉ có là từ các máy trong mạng không nhìn thấy được Server nên không sử dụng được tài nguyên trên Server Share cho nó(Xin nói lại một lần nữa là từ Server vẫn nhìn thấy các máy khác trong mạng và các máy trong mạng cũng vậy chúng vẫn nhìn thấy nhau nhưng chúng không nhìn thấy Server và chính bản thân Server cũng vậy) Tình hình là như vậy đó mong bà con giúp đỡ.Thank

teanhatrang
25-09-2002, 20:06
có thể là do máy con có cài giao thức netbieu và trên server thì ko có giao thức này, nếu đúng như vậy thì máy con sẽ ko thấy server đâu, nếu ko đúng thì bạn hãy pm cho mình

chúc thành công

tuanmau
25-09-2002, 20:40
Rất tiếc là không phải như bạn teanhatrang nói mình xin nói rõ lại một lần nữa là chính bản thân Server cũng không nhìn thấy nó. Không hiểu tại sao mà nó bị đặt ẩn đi ( theo mình nghĩ là như vậy vì Ping vẫn thông nhau).

teanhatrang
25-09-2002, 21:11
lạ nhỉ, bạn thử dcpromo rồi config lại xem sao