PDA

View Full Version : Chỉ giúp mình TextBox

th02b0
26-05-2009, 12:49
Mình không muốn nhập chuỗi tiếng việt có dấu trong textbox thì phải làm sao, làm thế nào kiểm tra chuỗi nhập trong textbox có phải là chữ việt có dấu. Mong các bạn chỉ giúp

dq_ninh
26-05-2009, 23:36
Mình không muốn nhập chuỗi tiếng việt có dấu trong textbox thì phải làm sao, làm thế nào kiểm tra chuỗi nhập trong textbox có phải là chữ việt có dấu. Mong các bạn chỉ giúp

Nhập thì quá dễ, cứ việc dùng các trợ cụ như VNI, VPS, vân vân.

Còn kiểm tra thì không được. Bởi vì đâu phải chữ Việt nào cũng có dấu. Chẳng hạn như: cha, ba, con, vân vân...

Rồi kể cả những chữ có dấu, nếu người ta đánh tiếng Tây ban Nha, tiếng Đức, là những ngôn ngữ có dấu thì sao.

Có lẽ, cách kiểm tra duy nhất là tạo một bộ tự điển để kiểm tra chữ vừa đánh có phải là tiếng Việt không? Nhưng, nếu người ta viết tắt thì sao?

serivn
26-05-2009, 23:51
Hihi, bác dq_ninh ơi, bạn ấy muốn là "không nhập tiếng việt có dấu" mà!! :rolleyes:

dq_ninh
26-05-2009, 23:53
Hihi, bác dq_ninh ơi, bạn ấy muốn là "không nhập tiếng việt có dấu" mà!! :rolleyes:

Aha! Cậu đang online mà tại sao ...dấu mặt?

trinhdiep
27-05-2009, 04:02
trời. mặc người ta nhập có dấu hay không. khi lấy giá trị thì xóa hết dấu đi là được mà.
nếu trong winform thì có thể dùng keycode để lấy kí tự. làm gì có dấu đâu

trungthiet90
30-05-2009, 03:36
nếu trong winform thì có thể dùng keycode để lấy kí tự. làm gì có dấu đâu
Bạn trinhdiep ơi! Mình mới học chút xíu về C#, chưa có học hàm và cũng chưa học form. Bạn cho một ví dụ trực quan được không? Thanks!