PDA

View Full Version : Request

ngocquang19877
14-11-2003, 19:18
em đề nghị các Mod lập thêm các topic về Coliision detect,bsp tree....etc vì phạm trù game gồm có rất nhìu thứ,kô chỉ có mấy thứ mà bác crazyy lập ra.

nhân đây xin hỏi bsp tree (cây nhị phân) có tác dụng gì trong 1 game thía??

CrazyBabe
15-11-2003, 01:36
Hic, nhiều sticky quá cũng kô tốt, chiếm chỗ lém. Để mình xem phân loại thế nào thì hợp lí chút đã nhé.

gtechvn
15-11-2003, 11:53
Cái này khá là phức tạp đấy, bạn phải đọc tài liệu mới hiểu sâu được. Nôm na thì nó như sau :

BSP (Binary Space Partition) tree là một kỹ thuật hiệu quả trong việc render những cảnh indoor trong một game 3D. Nó liên quan kỹ thuật Depth Testing. Chẳng hạn bạn đang ở trong một ngôi nhà, căn nhà có một số cửa sổ, khi bạn nhìn ra ngoài cửa sổ bạn chỉ thấy một phần của thế giới bên ngoài thôi. Tuy nhiên thư viện 3D (OpenGL hayDX) vẫn render hết bởi nó nằm trong view frustum sau đó thư viện 3D lại phải Depth Testing để loại bỏ những phần ở ngoài không nhìn thấy, vấn đề nằm ở chỗ đó, nó làm giảm tốc độ đáng kể chương trình. Thay vì để thư viện đồ họa tự làm chúng ta sẽ chia các phần của thế giới theo thứ tự nào đó vào một cây nhị phân để sau đó có thể load rất nhanh. Ví dụ bạn sẽ chia không gian bên ngoài cửa sổ thành 2 phần, một phần được nhìn thấy và 1 phần k nhìn thấy -> đưa vào cây. Cái cửa sổ sẽ được đánh dấu và là nút cha (vật dùng để đánh dấu thường được gọi là portal) Khi camera nhìn thấy portal cửa sổ nó sẽ load node nhìn thấy lên từ cây BSP, tốc độ cải thiện (thời gian load một node trong cây nhị phân trong đồ họa 3 chiều coi như gần = 0).
Trong các thế giới indoor dùng BSP có thể cải tiến tốc độ lên tới 80%
Trong các thế giới outdoor người ta dùng kỹ thuật OctTree

ngocquang19877
15-11-2003, 16:24
ặc.nghe là đã thấy phức tạp rùi.hix hix.chắc phải về nhà học thuật toán mới được.

oct tree là cái gì thế hả bác.làm ơn cho trót bác giúp em tìm hiểu lun cái đó đi.nhân đây nếu bác có tài liệu trên mạng nào hay vìa bsp tree oct tree,collision,render...etc thì chỉ dẫn cho em lun nhé.
chúng ta hoàn toàn có thể can thiệp vào quá trình render của dx phải kô các bác,vì trogn quá trình viết code em thấy có thể làm đu7o5c điều này,vậy tại seo ta kô can thiệp vào libary ???

thêm nữa hình như cái kỹ thuật này được bọn nước ngàoi gọi là portal enginner gì gì đó

còn aabb tree là kỹ thuật gì vậy bác???

gtechvn
16-11-2003, 11:57
OctTree cũng là một kỹ thuật phân chia không gian vào cây, kỹ thuật này áp dụng cho các môi trường outdoor. Bạn cứ tưởng tượng một thế giới vô cùng rộng lớn (out door) thì không phải lúc nào bạn cũng nhìn thấy hết mọi thứ, ví dụ bạn không thể thấy các vật thể phía sau camera được. Do đó chúng ta sẽ chia không gian ra thành 8 phần đưa vào cây gọi là 8 node, cứ đệ quy như vậy trên một node tới một lúc nào đó vừa đủ. Sau đó khi render thế giới thì chỉ render các node nào nằm trong view frustum thôi. Kiểm tra 1 node nằm trong VF chi phí nhỏ hơn render node đó rất nhiều
Chún ta hoàn toàn có thể can thiệp vào Library hay rõ hơn là vào quá trình pipeline của library, có điều phải xác định can thiệp vào làm gì chứ o phải lúc nào cũng mổ nó ra

Tài liệu thì mình có nhưng làm sao share cho bạn đây

gtechvn

ngocquang19877
18-11-2003, 08:41
hì.cám ơn bác.file của bác bi nhiu vậy???nếu > 1mb thì bác cháu ta có thể hẹn gặp nhau.nể bác nên bác thấy chỗ nào thuận tiện thì bác nhắn em tới nhé.còn< 1mb thì gửi e-mail cho em là được rùi

gtechvn
18-11-2003, 12:39
Hè hè, mình mail cho con ma nào đó hả, không có địa chỉ thì làm sao meo.

thch
18-11-2003, 12:48
troi oi hay qua , em cung dang quan tam den cac van de do , nhung ma khong co tai lieu .
Bac lam on mail cho em luon nhe : chuong_nguyenvien@yahoo.com

gaconkzk
18-11-2003, 18:15
Nếu được, bạn có thể share cho mình với
gaconkzk@yahoo.com
thanks

gtechvn
19-11-2003, 15:09
OK các bác, em gửi liền

thch
19-11-2003, 16:10
thank you very much . Tuyi da nhan duoc mail cua bo roi

gaconkzk
19-11-2003, 16:34
hic, bạn có thể gửi lại kô, file mình nhận được kô extract được, bị corrupt rồi, down về hai lần vẫn vậy.
Thank u very much

gtechvn
20-11-2003, 08:35
Hic, vậy chắc em khỏi nén nữa ha

ngocquang19877
20-11-2003, 13:36
visser300@yahoo.com
thanks bác rất nhìu

gaconkzk
20-11-2003, 17:47
okie, nhận được rồi, thanks again, YM của gtech là gì nhỉ, nếu được ta có thể đàm đạo bằng YM được kô? tôi có rất nhiều điều muốn hỏi nhưng mà ở đây thì kô tiện. hehe

gtechvn
20-11-2003, 18:00
ng_thanhson

Có điều các bác đừng bomb em nhé

Terminator
22-11-2003, 14:20
Gửi cho mình với. HìHì! đừng bomb nhé.