PDA

View Full Version : Lập trình cơ bản với PHP

linh040800
26-05-2009, 08:50
Các bạn ơi hiện tại giờ mình mới bắt đầu học PHP...tự học bạn ah.
Vì thế nên mình không biết bắt đầu từ đâu cả..tối qua mình có đọc được 20 trang sách của Thầy HỮU KHANG. Nhưng vì mình bắt đầu học nên code lệnh mình chưa hiểu lắm...
VD như <BODY> .... </BODY> chẳng hạn. nó có tác dụng gì.. và nhiều cặp như vậy trong đoạn code lệnh cua PHP nữa.. mong các bạn co thể lấy 1 ví dụ rồi giải thích giúp mình được không? và chỉ giùm mình hướng học PHP nha.. thanks các bạn trên diễn đàn nhiều..

thanhnguyennlu
26-05-2009, 08:53
<BODY> la thẻ của HTML.Bạn nên tìm hiểu về HMTL và CSS trước khi học PHP

linh040800
26-05-2009, 09:01
Bạn ơi.. bạn có thể nói rõ về hướng của nó ,một chút nữa được không ?

nguyenthao_1011
26-05-2009, 10:19
Hi bạn, mình cũng đang tự mày mò PHP đây. Chia sẻ hướng của mình nhá (cái này tùy từng người thôi):
- Đầu tiên là cài đặt cái đã (chắc chắn rồi)
- Xong là kiếm mấy cuốn ebook cơ bản, học theo, quan trọng là học đến đâu phải làm được cái gì đó đến đấy thì mới có hứng. (mình học trong quyển "lập trình web động với php - Tống Phước Khải - tổng hợp và biên dịch").
- Xong mấy quyển cơ bản đó rồi thì bạn cũng nắm được kha khá về cấu trúc và hoạt động của PHP.
- Có chỗ nào khó khăn, không hiểu thì lên ddth hỏi :D
- Xong rùi thì bắt tay làm một project xem sao.
- Luôn luôn cập nhật ebooks
- Chú ý: ngày nào cũng phải học, không ít thì nhiều - để không bị mất hứng thú.
Đây là cách tự học của mình, có thể không phải là cách tốt nhất. Rất mmong mọi ngừoi chia sẻ cách học khác nữa để giúp nhau cùng học..

itnew2009
26-05-2009, 10:42
Nên bắt đầu với HTML
Ở trang này có đủ mọi loại giáo trình về html, css, js, php..... bạn đọc xong hết chắc cugnx khá lắm rồi
http://www.learn-html-tutorial.com/

manlivo
26-05-2009, 11:09
bắt đầu html -> xhtml -> java script,css -> sql -> php.
Thường trung tâm họ dạy như thế! Mình cũng đang định học php nhưng ko biết là tự học hay học ở aptech vì mình định học về mạng cho nó đúng với chuyên ngành trên trường. Nhưng PHP thì dễ xin việc hơn. Hic! Giờ ko biết sao khi chưa xác định được hướng trong khi còn 2 năm nữa ra trường. Sắp bị cắt viên trợ rồi!

linh040800
27-05-2009, 15:59
Cảm ơn các bạn nhiều. trời đất muốn học PHP mà phải học nhiều thứ vậy sao...
Trường mình năm sau mới dậy html. thế mới chán chứ.nhưng phải cố gắng thôi. thế là mình quay về học từ cái basic. có lẽ theo mình nghĩ,mình mất khoảng nửa năm nữa mới bắt tay vào PHP.. dù sao cảm ơn các bạn đã chỉ hướng học cho mình. ah quên,mình có đọc xong quyển sách của thầy Hữu khang đó. thầy viết PHP có cú pháp của C và lập trình OOP của C++,visual C++... các bạn co thể giải thích rõ hơn tại sao phải học xong HTML thì mới học cái PHP được không ah.
Và một chuyện mình muốn hỏi nữa ah, phân biệt lâp trình web và thiết kế web nữa ah.
Cảm ơn các bạn nhiều.

vnn1920
29-05-2009, 10:16
Đó là bạn muốn học , có nhiều người ko học nhưng họ vẫn quản lý 1 website = PHP đấy chứ . Chỉ cần 1 chút kỹ năng như chỉnh sửa code + khai báo các thông số trong Config ... là có thể có 1 website rồi

theo mình nghĩ thì Lập trình web = tự tay code theo cách của mình
còn thiết kế web thì chung chung ( down source về edit + 1 chút PTS ) ...

không biết ai cùng suy nghĩ với mìh ko nhi :d

linh040800
29-05-2009, 10:35
Mong các bạn thảo luận về câu mà mình hỏi được không? Vẫn câu hổi lập trình web và thiết kế web khác nhau ở chỗ nào.Các bạn chỉ giùm mình câu hỏi của mình đó haA. thanks bạn nhìu ah.

kiem_bo
30-05-2009, 09:46
lập trình web là dùng các đoạn mã lập trình để truy vấn dữ liệu và hiện ra cho người duyệt web xem.
Dùng kết quả để hiện ra trang web cho nên mới có web động
thiết kế web chủ yếu là thiết kế giao diện web,chuyển html từ photoshop sang,thiết kế các hình ảnh,nút bấm cho website.Chỉ tạo ra các trang web tỉnh
Nên học html rồi học php đừng nên đốt cháy giai doạn rồi ko được gì cả

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

www.w3schools.com
trang này ai học lập trình hay thiết kế web điều xem cả
bạn có thể tìm sách ebook w3shools dạng chm để về xem offline vào google mà tìm

linh040800
30-05-2009, 11:49
Cảm ơn các bạn nhiều bây giờ mình đã hiểu tất cả những câu hỏi ma mình mà mình hỏi các bạn rùi... lập trình web và thiết kế web , lập web của mấy người quán net và người được đào tạo như chúng mình. thanks các bạn nhìu.

dothingochien
30-05-2009, 19:56
Sách PHP hay ở đây:
http://www.athena.com.vn/forum/showthread.php?t=12615
Đầy đủ cả.

DTNH

ngoc_viet08
01-06-2009, 17:27
mới học mà yếu tiếng anh thì ra hàng sách của khoa học tự nhiên bán sách đầy , đơn giản phù hợp cho ngừoi mới .

linh040800
01-06-2009, 20:28
các bạn ah,dùng cái ms frontpage 2003 là không phải viết code của html sao??? khó hỉu quá. 1 web chia ra thành body,left,right,buttom,top..nếu như mình mới bắt đầu tự học html thì nên làm những bước gì để viết ra 1 web đơn giản (note: các thẻ mình đã nhớ)???
mong các bạn giúp đỡ.(hướng dẫn chi tiết các bước làm web giùm mình nha). cảm ơn các bạn nhiều

zmt264
02-06-2009, 02:58
các bạn ah,dùng cái ms frontpage 2003 là không phải viết code của html sao??? khó hỉu quá. 1 web chia ra thành body,left,right,buttom,top..nếu như mình mới bắt đầu tự học html thì nên làm những bước gì để viết ra 1 web đơn giản (note: các thẻ mình đã nhớ)???
mong các bạn giúp đỡ.(hướng dẫn chi tiết các bước làm web giùm mình nha). cảm ơn các bạn nhiều

Nếu u là con gái + xinh + 9x + chịu ra cafe ngồi => sẽ có nhiều boy pro chịu giúp đấy :D

Còn không thì đầu tư chút tiền đi học 1 khóa 6 tháng là hợp lý.

ngoc_viet08
02-06-2009, 08:36
học html hoặc xhtml và css đi rồi làm được .
bác zmt264 đúng là devil !

linh040800
03-06-2009, 21:13
nếu không phải là girl thì sao?? nếu không phải là 9x thì sao?? zmt264 không giúp sao?? vì 1 số lý do nên mình không thể đi học như bạn được. nếu cậu không muốn giúp thì khỏi cần nói nhìu... bạn thật lòng không có thiện chí với diễn đàn lần sau khỏi vô đây??? để người có tâm huyết và sự yêu thích bàn luận.. mong bạn thông cảm.
xin mọi người giúp đỡ mình. mình sẽ cố gắng hơn nữa. cảm ơn các bạn nhiều

ngoc_viet08
03-06-2009, 22:04
chứ kí zmt264 :

* I'm F-U-C-K-ing (Finding, Using, Creating new Knowledge): http://ohisee.com/dd/ => chữ ký hợp lệ, bản quyền thuộc về ohisee.com, cấm min/mod/mem sóa, sửa, sử dụng dưới bất kỳ hình thức nào
zmt264 nhìn ghê quá . linh là girl hay ko phải thì cũng nên tránh xa nhé :D :D :D

kenphan19
04-06-2009, 09:04
nếu không phải là girl thì sao?? nếu không phải là 9x thì sao?? zmt264 không giúp sao?? vì 1 số lý do nên mình không thể đi học như bạn được. nếu cậu không muốn giúp thì khỏi cần nói nhìu... bạn thật lòng không có thiện chí với diễn đàn lần sau khỏi vô đây??? để người có tâm huyết và sự yêu thích bàn luận.. mong bạn thông cảm.
nóng thế ... mà nói cũng đúng ... :D hehe
Để học Lập trình Web trước hết u cần hiểu về HTML/X-HTML, CSS, JS, photoshop, vbscript, ... (Front-End)... xong rùi hãy tính đến Lập trình Back-End ... trước hết cứ w3school mà đâm ... học cái gì cũng phải có lòng đam mê ... không đam mê dù có học ở đâu cũng chả có tý tẹo kinh nghiệm + cấp độ.
heheh ... nhắc lại ý bác zmt264 tẹo ... girl thì ra cafe ngồi tớ chỉ cho Xinh càng tốt .... (^^ chắc nghe chữi nữa :D)

ngoc_viet08
04-06-2009, 11:55
Để học Lập trình Web trước hết

HTML/X-HTML, CSS, JS, photoshop, vbscript,
:blink: bác có nhầm lẫn ko ? học lập trình web mà.
:bored: người ta khởi đầu thì chỉ cho đơn giản tí chứ !
html/xhtml + 1 tí css + 1 tí js ! xong! :emlaugh:

snoob_rebirth
04-06-2009, 11:58
Bác/Chị gì đó cứ phanh qua box Thiết kế web rùi tính tiếp lol. Mấy bác đừng spam cho em nhờ, pa zmt bị chưỉ là đúng rùi, kêu ca chi nữa

kenphan19
04-06-2009, 13:21
:blink: bác có nhầm lẫn ko ? học lập trình web mà.
:bored: người ta khởi đầu thì chỉ cho đơn giản tí chứ !
html/xhtml + 1 tí css + 1 tí js ! xong! :emlaugh:

Đã bắt đầu thì luyện cho vững lun ... mỗi thứ mỗi tẹo làm đc cái rì

zmt264
06-06-2009, 02:54
chứ kí zmt264 :

zmt264 nhìn ghê quá . linh là girl hay ko phải thì cũng nên tránh xa nhé :D :D :D

Tìm kím, sử dụng và sáng tạo kiến thức mới thì có gì là xấu B-)

U.F.O
06-06-2009, 03:49
Lập trình web cơ bản với PHP?
bỏ ra 2 tuần học liên tục HTML+Javascript+Dreamweaver
Bỏ ra thêm 1 tuần học PHP
Bỏ ra 1 tuần để làm project
=> Mất 1 tháng thôi bạn ạ nếu biết đi đúng đường.

kabuky
07-06-2009, 11:31
Lập trình web cơ bản với PHP?
bỏ ra 2 tuần học liên tục HTML+Javascript+Dreamweaver
Bỏ ra thêm 1 tuần học PHP
Bỏ ra 1 tuần để làm project
=> Mất 1 tháng thôi bạn ạ nếu biết đi đúng đường.

1 tuần học PHP...vãi quá...bác là superman phương nào thế..chia sẻ bí kíp với

snoob_rebirth
07-06-2009, 14:20
1 tuần học PHP...vãi quá...bác là superman phương nào thế..chia sẻ bí kíp với
Khả quan đó chứ, tuy không pro thôi, quan trọng là phải nhập tâm không bị game, chat v.v.v quấy rầy là pro mấy mà chẳng được lol. :rolleyes:

linh040800
07-06-2009, 20:57
cảm ơn các bạn trên diễn đàn nhìu...đúng mình là gà mờ rùi... vì mình có đọc qua bài viết của bạn ấy. bạn ấy ở đẳng cấp pro rùi nên bạn ấy nói cũng đúng..mình sẽ cố gắng hơn nữa vì giờ mới bat. bắt đầu với mấy cái cơ bản..có gì gặp vướng mắc mình sẽ hỏi các bạn sau. thanks các bạn nhìu

zmt264
07-06-2009, 21:21
chứ kí zmt264 :

Sửa chữ ký rồi đó :D.

Chủ topic search Google thử : CSS là gì? Khéo ra bài mình viết :D

kabuky
08-06-2009, 00:11
con đường hoc thiết kế web trong chữ ký của bác zmt264 giống con đường hùi xưa em đi nhể...bro linh040800 cứ theo đó mà đi...nhưng mà em tự học...chứ hok có đi đến Âu Ai Si Dê Đê hehe