PDA

View Full Version : Nghành CNTT

baoan
14-11-2003, 08:58
Tôi khuyên các bạn ,ccẩn thận khi theo CNTT vì hiện nay số lượng đang thất nghiệp rất lớn , khi học lại cực khổ và rất tốn kém tiền bạc , khi xin việc làm họ lại yêu cầu đủ thứ , rất ít người làm việc đúng chức năng của mình , đa số làm trái nghề vì vậy lương rất thấp khoảng 800N - 1200N , nếu làm ở ngoài có khá hơn nhưng rất khó

TMN
15-11-2003, 10:21
baoan ơi bạn có thể nói chi tiết hơn không , khi đi làm họ yêu cầu những gì , phải chăng ban đã nếm mùi đau khổ .Làm ở ngoài là làm gì , khó khăn ra sao ?

baoan
15-11-2003, 17:40
Ngoại ngữ , kinh nghiệm 2 năm trở lên biết rất nhiều ngôn ngữ , mà khi ngồi nghế nhà trường không hề được học . vả lại còn đòi chứng chỉ quốc tế , sv nghèo làm sao có thể .. làm ngoài là làm ở nước ngoài . việc làm chỉ đến với người tốt nghiệp loại giỏi , mà mấy ai đạt được ..

tuandt
17-11-2003, 19:09
Tôi đồng ý với baoan, vì Tôi là người trong cuộc.

Như bàn thân Tôi đây khi được học ngành này "khoái" lắm tuy gia đình thuộc diện "xóa đói giảm nghèo". Khi đó Tôi suy nghĩ rằng cố gắng kiếm cái bằng khá để khi ra trường sẽ có nhiều cơ hội tốt hơn và Tôi cũng kiếm được cái bằng khá nhưng sự thật không như Tôi nghĩ: khoảng cách những gì đã học và thực tế nhu cầu tuyển dụng là quá xa, Trường ĐH chỉ cho cái bằng thôi chứ kiến thức thì chằng áp dụng được mấy, giáo trình ĐH lạc hậu, phương pháp thụ động...

Thế là khi ra trường, gặp việc gì làm việc đó...rồi thời gian trôi qua quá nhanh, giờ đây Tôi có cả 3 thứ: bằng ĐH, CC Quốc tế và thất nghiệp.

Khi đi pv người ta hỏi nhiều thứ lắm, mặc dù Tôi biết khi vào làm là chằng có gì cao siêu cả, tiếp xúc môi trường rồi sẽ quen thôi, ấy vậy mà họ cứ hỏi búa xua (yêu cần chung:sâu-rộng và ngoại ngữ).

Các bạn chưa thật sự bước chân zô thì nên cân nhắc cẩn thận chứ đừng quá tin các trang quảng cáo hay thấy những "tảng băng nổi" mà hoa mắt, sự thật phũ phàng hơn nhiều (những thành quả mà người khác đạt được họ đã đánh đổi nhiều lắm:tiền bạc và công sức). Các bạn suy nghĩ xem có đủ điều kiện: tiền bạc & thời gian, Tôi dám chắc rằng học CNTT nếu bạn chỉ có đam mê là không đủ.

Các bạn khác có suy nghĩ như Tôi không?

gate2vn
17-11-2003, 19:14
Ngoại ngữ , kinh nghiệm 2 năm trở lên biết rất nhiều ngôn ngữ , mà khi ngồi nghế nhà trường không hề được học . vả lại còn đòi chứng chỉ quốc tế , sv nghèo làm sao có thể .. làm ngoài là làm ở nước ngoài . việc làm chỉ đến với người tốt nghiệp loại giỏi , mà mấy ai đạt được ..

baoan nói đúng đó. Tôi cũng không nghĩ là các bạn cứ phải nhắm vào các khoa CNTT của các trường đại học. CNTT chỉ là công cụ để phục vụ công việc của các bạn. hãy tìm hiểu xã hội, chọn lấy 1 ngành phù hợp, sau đó áp dụng CNTT vào đó, bạn sẽ thấy có rất nhiều việc để làm. Tuy nhiên, tôi nhấn mạnh là hãy chọn 1 ngành thích hợp. Ví dụ, bạn có tâm huyết với ngành giáo dục, bạn hãy tìm hiểu về giáo dục bây giờ đang cần hiện đại hóa, tin học hóa như thế nào? Trong các môn học như thế, bạn muốn bắt đầu từ môn học nào? hay như ngành chế tạo máy. khả năng áp dụng CNTT vào để đưa lên tự động hóa ra sao? Trả lời những câu hỏi như vậy, sẽ giúp các bạn định hướng tốt hơn cho tương lai, chứ đừng mơ hồ, chỉ nghĩ là CNTT là 1 ngành rất phát triển, học CNTT sẽ không sợ thất nghiệp. Có việc hay không phụ thuộc rất nhiều vào bạn, vào khả năng làm việc thực tế của bạn. Nếu bạn có 1 chuyên ngành, cộng thêm sự hiểu biết về CNTT tốt, tôi tin chắc rằng không thiếu việc để bạn làm, nhất là trong xã hội đang phát triển của VN.

TMN
17-11-2003, 19:55
Mình cám ơn các bạn rất nhiều , trước đây mình rất băn khoan khi quyết định có nên theo CNTT hay không ,bây giờ mình đã có câu trả lời của người trong cuộc rùi , một lần nữa cám ơn các bạn.

NguyetBui
30-11-2003, 13:05
Mình cũng là SV tin học .Mình đang học CD thôi .Mình cũng đang băn khoăn không biết đến lúc mình ra trường sẽ làm gì !Học thì bao la mà không biết những gì có thể giúp ích cho mình sau này nữa ! Mình nghe các bạn nói như vậy mình cũng nao nao ...
Nhưng các bạn ơi !Ngành nào chẳng có những điều khó riêng của nó kia chứ _Có ngành nào là không đâu !Cái chính là ta phải biết tự tin vào chính bản thân mình chứ ! Dẫu biết rằng phải lo xa nhưng mình nghĩ :Nếu như mình thật sự cố gắng và có niềm tin vào chính bản thân mình _Thì có việc gì không thành phải không các bạn ? Nhưng để có niềm tin và nghị lực thì lại là một vấn đề lớn đó _Không phải ai cũng có thể làm được phải không các bạn ?

michael_huan
07-12-2003, 09:55
Có việc làm sau khi ra trường hay không ? Điều đó quyết định ở bạn:
+ Bạn học có tốt không ? Mức độ tư duy của bạn đến mức nào
+ Nên nhớ rằng: công việc không bao giờ chê người làm , mà chỉ có người làm chê công việc.
Các bạn nói rằng, các bạn thất nghiệp. Vậy xin hỏi: bạn cầm tấm bằng ĐH về miền núi xem sao, Hải đảo xem sao ???

jay
08-12-2003, 13:45
Đúng là không nên cứ đâm đầu vào học CNTT, nhất là khi chưa xem xét kỹ là mình có thích hợp hay không.

Nếu nói như 1 bạn nào đó, khi đi làm người ta đòi những thứ mà trong trường chúng ta không được học, như vậy thì rất là bình thường. Nếu sau khi cầm tấm bằng tốt nghiệp đại học mà kiến thức của bạn cũng chỉ loanh quanh luẩn quẩn quanh những cái được học trong trường thì thực sự bạn không thích hợp với ngành này rồi. Những cái ta được học trong trường có những đặc tính: cơ bản, lạc hậu (tuỳ trường), tổng quát và lý thuyết. Và để phát triển tay nghề, sự tự rèn luyện và tự tìm hiểu là 1 điều bắt buộc.

Không cần phải về hải đảo hay vùng núi gì, cứ ở thành phố, đâu có thiếu gì công ty chịu tuyển nhân viên mà ưu tiên tay nghề hơn bằng cấp đâu. Thậm chí có những công ty cho bạn làm việc thử (thực tập hoặc thử việc) hoặc trắc nghiệm tay nghề của bạn ngay tại chổ. Đâu phải bạn đi đến đâu người ta cũng đòi bằng này bằng nọ rồi mới tiếp bạn chứ.

Việc làm cho công ty nước ngoài thì đích thực là 1 vấn đề đặc biệt, chỉ dành cho 1 số cá nhân có điều kiện hoặc trình độ đặc biệt, chúng ta đừng có lấy cái điều đó ra làm thước đo chung cho sinh viên sau khi tốt nghiệp.

Dù sao, Jay vẫn luôn tin rằng nếu chúng ta có tay nghề thực sự thì sẽ không chết đói đâu :) :) :). Trước khi than này than nọ thì hãy tìm hiểu xem tại sao mình lại không đáp ứng được nhu cầu của nhà tuyển dụng.

baoan
10-12-2003, 09:01
Bạn biết khi ra trường họ trả lương bạn bao nhiêu không ? 800N không bằng 1 công nhân . Bạn có đủ tự tin làm việc không ?

baoan
10-12-2003, 09:06
Có bao nhiêu công ty trả lương xứng đáng ? Bạn cần phải tốn bao nhiêu tiền bạc và thời gian để đáp ứng yêu cầu của họ ? đây là câu hỏi nan giải đối với sv mới ra trường và sv nghèo . trong khi Họ cần phải giải quyết gấp nhu cầu cuộc sống .

jay
10-12-2003, 15:11
khách quan mà nói 800k là xứng đáng với 1 người mới ra trường không có kinh nghiệm rồi.
Lúc tui mới đi làm quả thật chỉ có 800k/tháng, nữa tháng là 400k.

Quả thật là việc không chê người mà người chê việc. Được ít mà chê thì làm sao có thể được nhiều. Chúng ta mới ra trường thì khả năng làm việc có được bao nhiêu mà đòi lương bạc triệu??? các nhà tuyển dụng cũng là người làm ăn chứ đâu phải từ thiện mà phải quan tâm đế việc giải quyết cuộc sống của người khác. Cả 4 năm SV không đẻ ra lấy 1 đồng mà còn phải đóng tiền học, vậy bây giờ kiếm được những 800k/tháng mà còn chưa chịu sao??? Làm gì mà gọi là nan giải. Tiền nhiều xài nhiều, tiền ít xài ít thôi. Tôi không tin là 800k/tháng lại không đủ nuôi sống 1 con người. Có những người chỉ mong kiếm được 2000đ để mà qua ngày.

Bạn đừng so sánh trình độ đại học của bạn với 1 công nhân. Chắc gì công lao động của bạn được bằng người ta??? Khi bản thân mình chưa phải là siêu sao thì đừng nên đòi hỏi. Đến khi nào bạn chứng tỏ được năng lực của mình thì mọi chuyện mới khác đi được.

Có những người chỉ mong tìm được 1 công việc vài trăm/tháng còn không có, bất cứ cái gì khi mình có được thì đừng có vội chê. Đôi khi đi làm thử mới thấy nó trả 800 là quá nhiều, cả tháng ngồi đũng quần chưa chắc làm ra được 1 sản phẩm đáng giá 800k.

Những ai cảm thấy mình giỏi, 800k không xứng đáng thì thử sức với cái thread này xem: http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=28882

nhớ kèm bản resume.

baoan
10-12-2003, 15:56
Công việc chất xám không bằng công nhân lao động !? 800N là đối với những người đã biết làm , chớ không biết gì làm sao có cửa , 1 giờ của chuyên gia còn hơn chúng ta làm một tháng bản nghĩ sao ?

baoan
10-12-2003, 16:04
Với số tiền đó người ở tỉnh làm sao chi tiêu ? bạn có nghĩ công việc lập trình cực nhọc biết chừng nào . Ngoài giờ làm việc cũng không được thoải mái , đầu óc luôn luôn căng thẳng .Nếu bằng lòng với hiện tại là 1 người không cầu tiến không có tương lai

jay
10-12-2003, 16:31
he he, tui đi làm hơn 1 năm mà chưa bao giờ thấy căng thẳng hay ko thoải mái cả. Mà chả ai bằng lòng với hiện tại đâu, nhưng phải biết bắt đầu từ chổ ko có gì nếu ko thì cứ phải ở nhà ăn nhờ cha mẹ thôi.

Người biết làm hay không thì ông chủ ko thể xác định được lúc vừa mướn vào. Ai cũng phải có thời gian để thử việc hết. Nếu thật sự làm tốt công việc mà lương 800k thì bạn có nghỉ cũng chẳng ai nói, đằng này chưa biết làm được hay không mà đã chê rồi thì còn làm được gì nữa. ĐỪng so sánh với chuyên gia. 1 giờ của họ có thể đẻ ra 1 sản phẩm hoặc 1 ý tưởng trị giá biết bao nhiêu. Và cũng đừng phân biệt giữa công việc chất xám với công nhân lao động. Nói có vẻ triết lý 1 chút thì giá trị của người lao động chỉ được đánh giá trên sản phẩm làm ra thôi bạn.

bạn nói người ở tỉnh lên thì 800k/tháng là ko đủ à??? xin thưa, vừa thuê nhà, vừa ăn ngày 2 bữa thì vẫn còn dư hơn 200k/tháng đấy. Con người ta khi biết xài theo hầu bao của mình thì 800k là quá lớn rồi.

Mà nếu bác cho là 800k/tháng ko đủ, vậy nếu bác ko chịu đi làm thì 1 đồng cũng ko có, vậy lấy cái gì chi tiêu?

baoan
10-12-2003, 17:38
Tui từng xin lập trình , họ trả thấp quá bây giờ tui chuyển sang làm kỹ thuật , tui mới vào cũng đươc 1T5 mà công việc rất khỏe . Cần gì làm lập trình cho mệt , bây giờ tui cũng được 3T chưa kể những khoảng thu nhập ngoài , mấy ai làm lập trình được như vậy ?

vutien48
10-12-2003, 21:35
khi tot nghiep, ban muon co viec lam thi truoc het ban phai tu tim toi trong suot thoi gian con ngoi tren nghe dh.ban phai ranh it nhat 2 ngon ngu, phai biet ve mang, ngoai ngu phai gioi ( ve giao tiep ),...., va phong cach. neu ban duoc vay thi ban se co muc luong 150-200usd/thang.toi nghi : 4 nam dh thi qua du thoi gian de ban van on vo luyen. dh ma yeu nhieu qua coi chung tot nghiep dh xay dung ( gia dinh ) do!ban dat duoc nhung dieu kien tren, du ban la dan tinh hay tp thi ban deu co the di lam sau khi tot nghiep.

baoan
11-12-2003, 08:35
Khi ngồi ghế nhà trường ít có thời gian để luyện ngoại ngữ , hơn nữa bây giờ thất nghiệp nhiều , nên giá trị người đi xin việc bị giảm , ở đây tôi muốn đề cập số lượng thất nghiệp quá lớn

snetfones
11-12-2003, 09:09
Chúng ta (xã hội, gia đình và chính bản thân Chúng ta) đang tạo nên sự lãng phí không thể chấp nhận được:

Bạn thử nghĩ xem Tui nói có đúng không? con người ta bỏ tiển của, công sức 4-5 năm học để khi ra trường kiếm việc làm gian nan mà lương chỉ đáng 1 lao động phổ thông hay 1 công nhân chỉ mất 1-2 năm. Tại sao cứ đào tạo tràng làng mà không nghĩ đến chất lượng và đầu ra cho họ...thật càng nghĩ Tui càng tức, nhưng tức giận ai đây? Tui không phải là người dể đâu nghen, gia đình Tui cũng không tội tình gì thế thực trạng xã hội này là do đâu?

Đối với Tui, Tui cho rằng phần lớn là do định hướng giáo dục, do Giảng viên thiếu định hướng cho HS&SV, thông tin báo chí sai lệch sự thật...

Thôi hổng dám nói nữa sở zô nhà đá wá

jay
11-12-2003, 13:39
làm kỹ thuật là làm gì vậy bạn??? Không biết làm kỹ thuật khoẻ thế nào nhưng hiện tại tui làm công việc analysis + programming nhưng vẫn khoẻ re chứ có mệt mỏi gì đâu? Nhiều khi về nhà ngồi ko còn lấy đủ thứ ra mà làm tiếp nữa.

Mà rất trùng hợp, tui cũng 3tr/tháng nì.

baoan
11-12-2003, 17:28
Tui chỉ tư vấn về phần cứng cũng như mạng , còn bạn chắc công việc không nhiều chứ tui chứng kiến nhiều người bạn họ làm tăng ca cả tuần không ngủ để kịp hợp đồng , nhưng lương của họ cũng khoảng 3t-4t là cùng .

baoan
11-12-2003, 17:33
Thật tình tui rất bất bình , môi khi báo chí đưa tin công nghệ thông tin đang thiếu nhân lực , thiếu là thiếu ai , ai là đối tượng đang cần ? Chớ kiểu đào tạo không bờ không bến như hiện nay chỉ khổ cho sv mà thôi .

snetfones
12-12-2003, 18:02
Tôi cho rằng thread này Chúng ta đang bàn về thực trạng ngành CNTT hiện nay:việc học và việc dạy chứ không tranh luận về chuyện ai kiếm tiền nhiều hơn và khỏe hơn trong giới cntt với nhau, mục đích cuối cùng để cảnh tỉnh những ai đang lao vào ngành này khi tin giới báo chí hay quảng cáo.

Như baoan nói:"...Chớ kiểu đào tạo không bờ không bến như hiện nay chỉ khổ cho sv mà thôi". Với Tôi, Tôi cho rằng cái khổ còn tồi tệ hơn nhiều: không chỉ 4-5 năm mà nó càng ngày càng trầm trọng hơn, kéo dài cả tương lai của họ, mỗi lúc tương lai càng mờ mịt hơn. Giá như tất cả những người đi trước và quan chức trong ngành đều có suy nghĩ như baoan thì hay biết mấy.

command007
17-12-2003, 09:56
Đừng sợ mình bị thất nghiệp , chỉ sợ mình không đủ kiến thức để đáp ứng các nhu cầu của nhà tuyển dụng thôi .Bởi vậy các bạn đừng hoang mang .Cố gắng hết mình ,sẽ có ngày xã hội cần đến mình thôi!!!

Kado
18-12-2003, 17:42
Lương làm CNTT mà 800k/1tháng thì ko bằng đi làm bồi bàn nữa.Thảm thiệt!!

Kado
18-12-2003, 17:44
baoan noi đúng quá.Tui hoàn toàn đồng ý.

phuong
12-11-2004, 16:42
Đọc bài viết của các bác, tui thấy thế này:
1. Ai cũng nói tốt nghiệp CNTT lương khỏang 800 ngàn/tháng => chê ít! Vậy tốt nghiệp các ngành khác thì lương cao hơn chăng???(Không nói đến trường hợp cá biệt).
2. Bạn xin vào những công ty lớn, người ta cũng trả 800 à? Nếu không có khả năng + trình độ để vào những công ty đó =>thì đâu phải do bạn học CNTT, mà do bạn không có khả năng.
3. Trừ phi bạn thật giỏi(siêu sao) thì mới mong vừa tốt nghiệp có ngay chỗ làm 5 triệu/tháng. Còn không thì bất kỳ học ngành nào, bạn phải chấp nhận hy sinh lúc ban đầu, sau này vững vàng + kinh nghiệm mới có thù lao cao.
Ý kiến của ti là dzậy đó, không biết mọi người nghĩ sao?

duongdfd
13-11-2004, 08:17
Trình không có mà đòi lương cao. Hehe. Zui tính thiệt

amacon_c
15-11-2004, 12:56
Tui thiết nghĩ phải tùy vào khả năng của mỗi người thôi! Nhiều khi đi làm dùi mới thấy mình thực sự có phù hợp hay không.
Như tôi đã đi làm kỹ thuật viên được một thời gian và nhận ra rằng công việc này rất vất vả, lương thấp(lương cao trừ khi có kinh nghiệm, giỏi)

tinman
16-11-2004, 05:58
Trước khi học ngành nghề nào cũng vậy, ở xứ sở nào cũng vậy, người ta thường tham khảo các dự báo về nghề nghiệp của thi trường, phát triển kinh tế và xả hội ảnh hưỡng tới ngành nghề đó và ngoài ra còn tham khảo khả năng của chính bản thân mình với ngành nghề đó. Nếu 1 ngành nghề có quá nhiều ứng viên thì sẻ tạo ra sự dư thừa lực lượng lao động trong ngành nghề đó và đưa tới giá trị lao động của ngành nghề đó bị sút giảm. Vì vậy, không phải thấy CNTT hot mà đi theo được. Thậm chí tại US, gần đây chính phủ không còn khuyến khich những học sinh đi theo hướng CNTT nữa vì lực lượng thất nghiệp trong ngành nghề này còn đông. Nếu đào tạo thêm chỉ làm cho nó càng trở thành khó khăn thôi. Vì vậy các bạn phải nên cẩn thận trước khi chọn bất cứ ngành nghề nào cho mình, đừng học theo hiện tượng hay phong trào.

Với những bạn có năng khiếu đặc biệt trong những ngành nghề nhất định thì chuyện này không hề ảnh hưỡng. Vì bạn giỏi thì dể dàng được tuyển dụng cho dù thị trường có yếu cở nào.

kajanitsu
18-11-2004, 08:43
Tui đã đọc qua một số bài mà các bạn post lên trang này, có vài điểm cần lưu ý cho các bạn.
1- Đây là trang diễn đàn tin học, do vậy các bạn tuy có những điều thắc mắc ngoài chuyên ngành, nhưng đừng quá hạ thấp ngành công nghệ thông tin. Bởi vì nếu không có nó, thì gần như 90% các ngành khác...tiêu.
2- Nếu các bạn đi học chỉ đơn giản là kiếm tiền sau khi tốt nghiệp, không cần biết các bạn kiếm được bao nhiêu, thì hình như các bạn đang có xu hướng đi ngược lại với những người quyết tâm làm giàu bằng chính khả năng của mình.
3- Tui tuy không học chính quy về CNTT, ở trường cũng chẳng được học về các công nghệ, ngôn ngữ mới, nhưng thử hỏi VD nếu các bạn học C/ C++ or VC++... mà không biết tí gì về Assembler thì các bạn có thật sự là đang học C/C++/VC++ không? Xin lỗi nghe, trước đây tui cũng từng có ý nghĩ đó, nhưng khi bắt tay vào học thì các cấu trúc của thanh ghi, các cổng giao tiếp hoặc đơn giản hơn là Đại số Boole mà không biết thì cũng chẳng đi đến đâu được. Tui nghĩ rằng, mọi cái đều phải bắt nguồn từ những cái đơn giản nhất!
4- Anh bạn tui (chẳng biết tí tẹo nào về PC), nhưng giờ đây đang là chuyên viên cao cấp của Bộ Khoa học-Công Nghệ, và đảm nhận công việc về ngành CNTT của chúng ta. Anh ý cho biết, 80% những SV mới tốt nghiệp đều nhận thức được rằng, những gì đang học, đã học ở trường đều tạo đà cho họ phát triển lên tầm cao trí thức mới.
Tất cả những gì muốn nói, đã nói xong.
Mọi ý kiến phản bác mong các bạn post lên để chúng ta cùng thảo luận
KAJANITSU

henessy_xo
02-12-2004, 20:02
Tôi đồng ý về ý kiến này . Các bạn đang bàn vể nganh công nghệ thông tin hay chỉ đang chỉ cho nhau 1 cách kiếm tiền nhanh nhất ? Nếu như thế các bạn tưởng chừng các bạn là những kẻ tham vọng và biết lo cho cuộc sống của mình , thì các bạn đã nhầm. Nếu như học đại học ra ko làm được cái gì thì tại sao các bạn lại học đại học. Nền tảng các bạn được học chính là bàn đạp cho các bạn sau này . Đừng nghĩ đến những cái nông cạn mà hãy nghĩ đến cái sâu xa sau này. Rồi các bạn sẽ phải cám ơn những kiến thức được học ở đại học. Good luck.

See_M_real
02-12-2004, 21:45
Thực ra học ngành gì cũng cần cố gắng..Không nên than vãn nghèo với khổ
Những người không muốn học hoặc lười học -như tui nè! sẽ nhanh chóng tụt hậu nếu họ không thay đổi thôi!
to jay:tôi không đồng ý với u..800k/tháng chỉ xứng đáng cho công nhân mới ra trường thôi..u sai lầm lớn rùi:SV đại học (nói chung),học hành đàng hòang, dĩ nhiên phải có lao động cao hơn công nhân (nói chung) tay chân rùi -dĩ nhiên là trừ công nhân dày dạn kinh nghiệm,tay nghề cao....vì quá trình học tập đã phân luồng những ai có khả năng lao động trí óc với những người chỉ có khả năng "bắt chước" và "nghe lời" chứ??
Tôi cho rằng chắc chắn lao động trí óc >>>> lao động tay chân vì không phải ai cũng có khả năng suy nghĩ "hợp lý",sáng tạo...

Antone
03-12-2004, 01:29
Học nhiều đi chăng nữa thì cũng quanh quẩn những kiến thức cơ bản!
Tôi còn nhớ thầy tôi có nói chúng tôi một câu rằng:" Khi các em tốt nghiệp ra trường hơn nhau ở chỗ là các em biết chia vấn đề ra nhiều phần và biết các đó nằm ở chỗ nào trong những cái mình học, biết đưa vấn đề cần giải quyết thành những vần đề nhỏ và đơn giản trong phạm vi kiến thức mình đã học. Hơn nhau ở chỗ là ai biết vận dụng được nhiều nhất kiến thức mình đã học, chứ không phải hơn nhau ở chỗ học nhiều hay học ít!"

monterosaIT
19-12-2004, 09:31
Ôi baoan ơi sao bạn cho là 800k không đủ chứ, khi bạn đi phỏng vấn mà có tư tưởng không đủ thì tôi chắc rằng bạn sẽ không làm được việc đâu mà không được việc thì sẽ bị đuổi mà bị đuổi thì bạn càng cảm thấy ƠN CHA NGHĨA MẸ CÔNG THẦY tiêu hết toi hết. Dù 800k cũng phải làm vì ở đó là bước đệm của tri thức, kinh nghiệm và bản lĩnh nữa đấy. Sau một thời gian (2-->5tháng) thì sẽ tính tiếp. Bạn có đi làm rồi bạn sẽ biết vào từng thời điểm chúng ta có những chiến lược tư duy nhìn nhận khác nhau trong công việc. Tôi đồng ý với cách nghĩ 2 bạn gate2vn và jay bởi vì tôi là dân lập trình chính thống và cũng là người tuyển nhân viên mà. Khi phỏng tôi có thể đoán ra bạn đang nghĩ gì về mức lương và công việc đó. Nếu không chịu làm thì không bao giờ bạn có cơ hội khẳng định mình và cũng không bao giờ có được 2,3 triệu một tháng.

Mỗi thanh niên hãy sống những ngày đẹp nhất. Hãy làm những công việc bình thường hàng ngày nhưng có ích cho đời.

cutilam
19-12-2004, 18:35
Tui không phải là dân IT như các bác, nhưng đề tài các bác đang thảo luận rất hay. Cho tôi tham gia với. Hy vọng với cách nhìn ở vị trí khác, sẽ đóng góp chút ít gì đó cho các bác!

Cty tôi đang làm là một doanh nghiệp sản xuất hàng hóa bình thường, không phải là doanh nghiệp về CNTT. Để phục vụ cho việc quản lý, người ta lập một mạng LAN : có *********r, có mailserver, có nối mạng internet, có khỏang 30 PC tham gia mạng này. Cần có người quản lý mạng này. Cty trả hơn 2t/tháng. Vậy mà tuyển dụng trầy trật. Hàng chục ứng viên tốt nghiệp đại học CNTT bị lọai. Nhiều người bị loại vì lý do rất đơn giản : hồ sơ ghi tốt nghiệp Đại học CNTT, bằng B Anh văn; vô phỏng vấn, ông GĐ đưa tờ giấy có nội dung in bằng tiếng Anh về "3 steps to help ensure your PC is protected" do ổng download từ trang Windows Update của Microsoft về, hỏi có biết cái này là gì không, yêu cầu dịch một đoạn trong đó. Bí, không dịch trôi chảy được! Ổng nói đây là điều tối thiểu, không rành cái này thì không thể phụ trách máy tính ở cơ quan được.
Người được tuyển hiện nay nghe đâu GĐ cũng chưa hài lòng vì chuyên môn yếu. Chỉ riêng việc bảo đảm cho các máy liên lạc với nhau và với server ổn định, lập firewall, ngăn chặn virus khi các Clients truy cập internet, anh này cũng phải cầu viện Cty bán máy và thiết lập mạng rồi, không tự làm được (hay không tự tin thì không biết).
Nghe GĐ than : sao khó tuyển dụng nhân viên tốt nghiệp ĐH CNTT quá, không biết họ học những gì mà những cái cơ quan đang cần thì lại không biết làm.

Các bác nghĩ sao?

ffffff
20-12-2004, 02:47
kajanitsu no'i "Tui tuy không học chính quy về CNTT, ở trường cũng chẳng được học về các công nghệ, ngôn ngữ mới, nhưng thử hỏi VD nếu các bạn học C/ C++ or VC++... mà không biết tí gì về Assembler thì các bạn có thật sự là đang học C/C++/VC++ không? Xin lỗi nghe, trước đây tui cũng từng có ý nghĩ đó, nhưng khi bắt tay vào học thì các cấu trúc của thanh ghi, các cổng giao tiếp hoặc đơn giản hơn là Đại số Boole mà không biết thì cũng chẳng đi đến đâu được. Tui nghĩ rằng, mọi cái đều phải bắt nguồn từ những cái đơn giản nhất!" <= tui nghi? cha('c ba.n chu+a bao gio+` vie^'t 1 ca'i program na`o ba(`ng assembly language ne^n mo+'i no'i tha` ho.c assembly language tru+o+'c khi ho.c C/C++ co`n ho+n.

kajanitsu no'i "Anh bạn tui (chẳng biết tí tẹo nào về PC), nhưng giờ đây đang là chuyên viên cao cấp của Bộ Khoa học-Công Nghệ, và đảm nhận công việc về ngành CNTT của chúng ta." <+++++++ o+? ca'i xu+' khi? đi't đo? la`m vua co' gi` la. đa^u hahahhahahaaha

cyber5000
21-12-2004, 10:41
Trong này có các ý kiến của những người là doanh nghiệp và cũng có những người là dân IT. Tôi cũng là dân IT đây tôi xin góp ý trên quan điểm 2 phía.
Thứ 1: đối với doanh nghiệp:
Khi bạn muốn triển khai ứng dụng CNTT vào trong hoạt động kinh doanh của mình thì bạn nên nhờ đến các công ty tư vấn CNTT để hổ trợ bạn ví dụ như: quy mô mạng gồm bao nhiêu máy, chạy các ứng dụng gi?? ứng dụng vào những phòng ban nào đem lại hiệu quả cao nhất, nên mua hay nâng cấp các thiết bị gì, và thậm chí là tư vấn cho bạn về đội ngũ, nhân sự có trình độ như thế nào quan trị, duy tu, vận hành hệ thống của bạn.....Và tôi nghĩ các công ty tư vấn sẵn sàng giúp bạn. Tất nhiên là chi phí tư vấn ban đầu là tương đối, và doanh nghiệp của bạn phải hết sức nghiêm túc trong công tác hợp tác tư vấn nhằm đạt hiệu quả cao nhất.
Với các doanh nghiệp có ý định nghiệm túc khi triển khai CNTT trong công ty thì ban đầu có thể là có khó khăn nhất định tùy theo mức độ. Nhưng nó thật sự mang lại nhiều hiệu quả cao hơn, tăng năng suất hơn.
Thứ 2: đối với dân IT.
Việc học và hành của chúng ta phải ứng với nhu cầu thực tế của doanh nghiệp. Không ít các trường đại học, cao đẳng ở Việt Nam dạy rất là hàn lâm. Bạn nên chủ động tìm hiểu nghề nghiệp mình đang theo đuổi, khi ra trường bạn biết mình sẽ phù hợp ở vi trí nào trong doanh nghiệp, ở công đoạn nào trong quy trình phát triển phần mềm, học CNTT được khuyến khích học tập theo nhóm.
Các doanh nghiệp bây giờ không coi bằng cấp là cơ sở quan trọng để tuyển dụng hay tăng lương cho bạn, nó chỉ là tiền đề và doanh nghiệp rất là chú trọng đến kỹ năng và hiệu quả mà bạn đem lại cho công ty là gì? họ đòi hỏi cao về kiến thức thực tế nên bạn càng chủ động tìm hiểu và nắm bắt các lợi ích mà công việc nghề nghiệp của mình mang lại cho họ thì cơ hội thăng tiến với bạn càng cao.

ĐỪNG ĐÒI HỎI Ở NGƯỜI KHÁC ĐEM ĐẾN CHO MÌNH. HÃY XEM MÌNH ĐÃ XỨNG VỚI NÓ CHƯA

whoiam
23-12-2004, 18:29
oạch, nói như mọi người thì ghê quá.
công nhận, tui thấy nhiều người nói học cntt ra bây giờ thất nghiệp như thường vì có quá nhiều, vì vậy bạn phải là người giỏi thì họ mới chọn bạn, còn nếu không thì thất nghiệp dài dài.
nói chung là bây giờ học thêm 1 ngày nữa rồi áp dụng cntt vào thì mới đủ sống chứ không thì cứ phải xin chi viện dài dài

Phong Van
28-01-2005, 01:15
topic này sai chính tả, không thấy ai sửa nhỉ? nếu gặp phải Mr. BìnhNN chắc cho "đi" rồi vì coi thường tiếng Việt :)

ducminh002
25-02-2005, 15:18
Vài lời tâm sự cùng các bạn:
Mình là dân Xây Dựng, nhưng mình mê LT cũng rất nhiều, nhưng giờ thì đã định hướng lại rồi, chỉ xem nó là "thú vui" thôi, nghề tay trái thôi. Chứ công việc chính của mình vẩn là XD.
Thật sự khuyên các bạn, nên tìm 1 ngành khác học, ngành nào có tuổi thọ như "gừng càng già càng cay" đó thì học. Còn nếu mê LT (như mình nè) thì đi học ở ngoài, bây giờ thiếu cha gì những trung tâm tốt, miẽn có đủ money là ok chứ đâu cần phải học ĐH chuyên CNTT. Chứ đầu tư vào LT này, nói thật sự ra bạn chằng biết thứ gì, chẳng qua là đi học 1 ngôn ngữ giống như tiếng Anh hay tiếng Hoa gì đó (mà học tiếng Anh thì còn hay hơn à, ngàn năm vẩn vậy anh yêu em thì vẫn là "I LOVE YOU" còn lập trình thì thay đổi ào ào. bác bill ra cái mới thì anh em lại chạy theo, cái này chưa học hết đã phải chuyển sang cái khác, thiếu điều muốn xỉu luôn ).
Để minh chứng, mình sẽ cho 1 VD:
Như các bạn đi, bây giờ mình có 1 ý tưởng về 1 việc KIỂM TRA TỔ HỢP TẢI TRỌNG TRỤ CẦU. thì nếu bạn chưa từng học về chuyên môn thì các bạn sẽ bắt đầu những thứ gì?, sẽ tìm tài liệu mà ngâm cứu như thế nào?
tương tự như các phần mềm về y khoa ... thì các bạn sao dám làm. ?

(Đây cũng là hiện trạng chung ở VN, các công ty đa số chỉ dám "tiến thân" vào các PM quản lý, kinh tế và 1 vài cái nữa. Còn những chuyên ngành khác thì chỉ có dân chuyên môn thì mới có khả năng làm ra)

Nếu muốn làm thì bạn lại phải thuê 1 chuyên gia có chuyên môn trong ngành đó, rồi phân tích ra, các bạn chỉ việc Coding thôi. (mà money đưa cho ông chuyên gia đó cũng cao lắm à. Rồi khi PM viết ra, phải do ông đó đứng ra "bảo đảm chất lượng chuyên môn", các công thưc tính là hoàn toàn đúng, thì lúc đó mới có hi vọng maketting ra thị trường được)
Rồi đến những năm 30-40t, khi chúng ta có vợ con, chúng ta phải lo lắng những thứ khác ngoài cuộc sống thì liệu lúc đó chúng ta còn học tiếp được những cái mới mà Bác Bill đưa ra nữa ko?. Nếu lúc đó bạn chưa lên Manager thì sẽ ra sao? Ngay cả Bác Bill bây giờ cũng chỉ việc OK và kí tên thôi thì liệu LTV ở 1 nước phải chạy theo công nghệ như VN thì như thế nào?
Ở nước ngoài, học ĐH ra bạn chỉ việc phân tích thôi, chứ ko có đi Coding như VN đâu, mà phân tích thì đòi hỏi bạn phải có kiến thức chuyên ngành của rất nhiều ngành, mà phải hiểu thật sâu kìa, thử hỏi ở VN có mấy ai có được điều này.
( Các bạn đừng nghĩ 1 tháng làm 500-600 USD là cao, bởi vì tuổi thọ LTV cũng giống như cầu thủ vậy. Chứ như mình, mình mà "vào" 1 dự án nhỏ nhỏ xây dựng đường liên thôn thôi thì việc mua xế hộp là bình thường )
Thật ra chỉ học LT thôi thì chẳng qua cũng chỉ là học 1 ngôn ngữ "giao tiếp" giữa người và máy mà.
Chào các anh em
Nếu các bạn vừa biết lập trình, vừa biết chuyên môn thì quá là tuyệt vời, mình nghĩ là các bạn sẽ nhanh chóng thăng tiến công danh.

daem0n
25-02-2005, 17:17
Chứ đầu tư vào LT này, nói thật sự ra bạn chằng biết thứ gì, chẳng qua là đi học 1 ngôn ngữ giống như tiếng Anh hay tiếng Hoa gì đó (mà học tiếng Anh thì còn hay hơn à, ngàn năm vẩn vậy anh yêu em thì vẫn là "I LOVE YOU" còn lập trình thì thay đổi ào ào. bác bill ra cái mới thì anh em lại chạy theo, cái này chưa học hết đã phải chuyển sang cái khác, thiếu điều muốn xỉu luôn ).

Bạn có biết sự khác biệt giữa một chuyên gia ngôn ngữ và một ngừơi chạy xe ôm cũng nói được tiếng Anh để giao tiếp với khách không? Bạn học xây dựng cũng không phải chỉ là một ngôn ngữ à (ngôn ngữ để giao tiếp với vật liệu, tải trọng, tính bền, độ cứng ...)

coldsteel
26-02-2005, 15:50
Vài lời tâm sự cùng các bạn:
Mình là dân Xây Dựng, ...

Thật sự khuyên các bạn, nên tìm 1 ngành khác học,

. Còn nếu mê LT (như mình nè) thì đi học ở ngoài, bây giờ thiếu cha gì những trung tâm tốt, miẽn có đủ money là ok chứ đâu cần phải học ĐH chuyên CNTT.

Để minh chứng, mình sẽ cho 1 VD:
Như các bạn đi, bây giờ mình có 1 ý tưởng về 1 việc KIỂM TRA TỔ HỢP TẢI TRỌNG TRỤ CẦU. thì nếu bạn chưa từng học về chuyên môn thì các bạn sẽ bắt đầu những thứ gì?, sẽ tìm tài liệu mà ngâm cứu như thế nào?
tương tự như các phần mềm về y khoa ... thì các bạn sao dám làm. ?

(Đây cũng là hiện trạng chung ở VN, các công ty đa số chỉ dám "tiến thân" vào các PM quản lý, kinh tế và 1 vài cái nữa. Còn những chuyên ngành khác thì chỉ có dân chuyên môn thì mới có khả năng làm ra)

( Các bạn đừng nghĩ 1 tháng làm 500-600 USD là cao, bởi vì tuổi thọ LTV cũng giống như cầu thủ vậy.

Thật ra chỉ học LT thôi thì chẳng qua cũng chỉ là học 1 ngôn ngữ "giao tiếp" giữa người và máy mà.

Đọc những gì bạn viết tôi thật vừa buồn cười vừa ngạc nhiên vì bạn không phải dân phần mềm mà bạn lại đưa ra những nhận xét và những lời khuyên hết sức hùng hồn và ghê gớm như "nên tìm 1 ngành khác học", "đâu cần phải học ĐH chuyên CNTT", "tuổi thọ LTV cũng giống như cầu thủ vậy", "Ở nước ngoài, học ĐH ra bạn chỉ việc phân tích thôi, chứ ko có đi Coding như VN đâu", "hiện trạng chung ở VN, các công ty đa số chỉ dám "tiến thân" vào các PM quản lý, kinh tế và 1 vài cái nữa"...

Sau đây tôi muốn tranh luận với bạn về những gì bạn đã nói:

- Nếu như ở nước ngoài người ta học ĐH ra chỉ việc phân tích chứ không coding, vậy ai sẽ là người coding? Phân tích thật ra chỉ là một bước trong quy trình phát triển phần mềm mà thôi. Phân tích xong rồi thì người ta sẽ thiết kế rồi chuyển sang cho bộ phận lập trình, và đội ngũ lập trình cũng tốt nghiệp đại học ra đó chứ.

- Đúng là nền công nghệ phần mềm ở VN còn non trẻ nhưng không đến nỗi chỉ viết được phần mềm quản lí, kinh tế thôi đâu, có thể thấy một ví dụ ở đây: http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/2004/11/3B9D8CE6/. Mà thật ra nếu chỉ viết phần mềm quản lí mà sống khoẻ thì cũng tốt thôi. Một phần mềm quản lí cho tập đoàn Unilever sử dụng cho tất cả các chi nhánh trên toàn cầu có giá 1 triệu $. Như vậy có thể thấy viết phần mềm quản lí không phải là việc thấp kém.

- Bạn cho là học ĐH CNTT ra thì không thể viết chương trình Kiểm tra tải trọng trụ cầu thì thật là sai lầm. Khi đi làm rồi thì chẳng công ty nào được thuê để viết những ct đơn giản như khi bạn đi học nữa. Việc viết phần mềm chuyên nghiệp không phải một người mà thực hiện được, mà là một đội ngũ rất đông người cùng tham gia vào project.

Quy trình phát triển phần mềm là: thu thập yêu cầu, phân tích, thíêt kế, coding, testing, chuyển giao, bảo hành. Theo như quy trình này thì những người chịu trách nhiệm thu thập yêu cầu và phân tích sẽ phải tìm hiểu tất cả những khía cạnh nghiệp vụ mà khách hành yêu cầu, nếu họ không biết thì họ phải học để nắm được tất cả những kĩ thuật, công nghệ của lĩnh vực phần mềm sẽ đảm nhận, sau đó sẽ thiết kế và giao bản thiết kế đó cho lập trình viên, và lập trình viên sẽ dựa theo bản thiết kế này mà coding thôi. Như vậy thì tất cả các lĩnh vực trong cuộc sống đều có thể viết phần mềm hỗ trợ được, cho dù ban đầu công ty nhận viết chẳng biết gì về lĩnh vực đó cả.

Một số ý như vậy mong trao đổi với bạn. ^^

zmt264
16-03-2005, 11:39
zmt vừa đọc hết 3 trang, muốn đóng góp 1 chút kinh nghiệm bản thân, :
- Thứ nhất về chuyện tiền lương: zmt bắt đầu đi làm với mức lương 600 ngàn, dù zmt lúc đó chắc là ở trình độ đủ quản lý một mạng LAN rồi, lập trình thì cũng tạm, còn chuyện dịch tiếng Anh thì miễn phải bàn vì toàn đọc sách bằng tiếng Anh. Tại cty của cutilam cứ thích tuyển người "tốt nghiệp CNTT" thôi, chứ mình cũng đã 2 năm làm tại các cty tin học và tiếp xúc với rất nhiều em học CNTT để biết cụm từ đó nó thế nào, nói chung là TN CNTT ra thì cũng tùy người thôi, có người giỏi , có người dốt, có đứa học 3 năm rồi mà còn chưa thành thao tin học Văn phòng , chứ đừng nói lập trình, có đứa hỏi sao lại chọn CNTT thì nói là ko thích nhưng nghe nói học cái đó dễ xin việc!! bó tay. Người không tốt nghiệp CNTT cũng nhiều người giỏi đấy chứ ( trên ddth này cũng có thể thấy ngay vài người như thế ).
- Thứ hai là về chuyện chuyên ngành: Tớ đã từng nghĩ như ducminh là phải học ngành nào đó chuyên sâu, nên hồi xưa, dù đã từng thi Quốc Gia môn Tin học và vào thẳng ĐH, mình đã chọn ngành Cầu Đường GTVT với mong ước được áp dụng CNTT vào Cầu Đường ( và đi du lịch nhiều :D ). Nhưng sau 1 thời gian học mình mới thấy đó là sai lầm, một suy nghĩ quá lý trí, thật ra mình chỉ thích Tin học, đơn thuần là chiếc PC, "chọc ngoáy" nó, dùng nó để vào mạng và "chọc ngoáy" mạng....mình ngán môn Cầu - Đường đến tận cổ, hầu như ko bao giờ đến lớp ( có đến cũng ngủ ). Mình thích đủ thứ, lập trình các loại ngôn ngữ, thích các loại hệ điều hành, các phần mềm ( Photoshop, Flash ....), rồi hack, bảo mật ... ( bây giờ cái gì cũng biết nhưng chẳng cái gì giỏi cả, dù cũng có làm một vài thứ trong thực tế rồi - nhưng ko dám nhận là giỏi ).

Đấy là một phần câu chuyện của mình!
Mình tạm rút ra 2 kết luận, bạn có thể rút ra kết luận khác, tùy bạn:
1) Nếu bạn giỏi bạn cũng có thể chấp nhận làm với mức lương thấp với điều kiện bên cạnh đồng tiên ít ỏi đó bạn phải có thêm những thứ khác mà bạn cũng rất quý ( như quan hệ, tình bạn, kinh nghiệm làm việc ) -> cần chọn 1 nơi có không khí thoải mái, nơi mọi người ở đó tôn trọng bạn, tin tưởng bạn (như 1 người bạn chẳng hạn) chứ ko phải như một người làm công, nơi họ cho bạn tăng kinh nghiệm làm việc ( được tiếp xúc với công việc đa dạng, có tài liệu, máy móc hay những người có kinh nghiệm dìu dắt ....), quan trọng là người ta khám phá được khả năng của bạn, nhất là những khả năng tiềm ẩn.
Còn nếu bạn kém, hic, 800 ngàn là quá tốt rồi, bất kỳ ở đâu cũng là tốt! nếu tôi làm chủ, tôi còn thu thêm tiền đào tạo bạn ấy chứ!
2) Nếu bạn đam mê 1 chuyên ngành khác CNTT thì cứ đi học và những ý tưởng cải tiến liên quan đến chuyên ngành hẹp của bạn sẽ có thể dẫn bạn đến với CNTT, đấy cũng là điều hay. Nhưng nếu bạn mắc "bệnh nghiện PC" như tôi thì ko nên vì 1 chuyên nghành nào đó ko đủ "phê" để thỏa mãn cơn "giền" của bạn. Và bạn đến vơi CNTT , DÙ VỚI LÝ DO gì, bạn cũng phải đầu tư thời gian, kỷ luật ( và thậm chí cả tiền) vào đó, nếu bạn định tiết kiệm mấy thứ đó thì bạn sẽ chẳng bao giờ có lời. Nếu tập trung vào một lĩnh vực chuyên sâu nào trong CNTT (vì bản thân CNTT cũng đã là một khái niệm khá rộng ), như 1 ngôn ngữ lập trình (C, Java...vv..) hoặc 1 chứng chỉ Mạng(CCNA, ...vv...), rồi đi làm luôn, từ từ mở rộng thì sẽ đỡ cảnh lang thang như tôi. Rất may là tôi thích lang thang :D , tôi cũng thích giáo dục và đang từng bước giải quyết bài toán này, rất vui nếu được làm quen với bạn nào cùng chí hướng: thích IT và giáo dục ( và thích du lịch, thích tiền nữa :D, nói cho đầy đủ , mà 2 cái đo chắc nhiều người thích ). Túm lại là tập trung vào 1 thứ, vikhoa tập trung vào MCSE đúng ko nhỉ? Yuna thì tập trung vào CCNA (lúc đầu tiên, còn bi giờ ko rõ có những chứng chỉ gì :D , hơi nhiều ), anh trai mình thì tập trung TNĐH rồi tập trung làm thạc sĩ CNTT ... , ai cũng có thu nhập cao cả ... có 1 quy luật trên thị trường lao động là công việc nào càng ít người có khả năng làm được thì thu nhập càng cao ( thường là thế, còn ngoại lệ mình chưa gặp :D ) , nên bạn phải thật giỏi một chuyên ngành nào đó, hoặc là bạn phải có 1 ý tưởng thật độc đáo ít người nghĩ ra , hoặc phải có khả năng tổ chức ( ít người làm được..)

zmt264
20-03-2005, 12:38
Bây giờ chuyển sang nói về một vấn đề cụ thể nhé! có 1 cái mà không cần phải học chuyên ngành hẹp nào mà học chính CNTT cũng làm được, rất có ích, vì nếu có nó thì đã không xảy ra hoặc hạn chế tai nạn tàu, như vụ tàu E1 vừa qua. Tiếc rằng DDTH hình như ko có mục cho các ý tưởng sáng tạo ( ít nhất là zmt cũng tìm 10 phút rồi mà ko thấy mục đó nằm ở đâu) nên post luôn vào đây. Đấy là sử dụng công nghệ định vị vệ tinh GPS cho tàu, công nghệ tracking này đã được áp dụng cho mấy cái xế hộp xịn của mấy bác nhà giàu ( ứng dụng bản đồ ) lẽ nào ko thể áp dụng cho tàu với hàng trăm mạng người.
http://www.ttvnol.com/kysu/480512/trang-6.ttvn

ai quan tâm đến GPS có thể vào tìm các bài viết của nick gps trên ttvnol.com và tự tìm trên mạng. Cách đây 1 năm zmt đã trao đổi với anh gps về vấn đề này, tiếc rằng đến giờ vẫn chưa thành hiện thực được, mình ko muốn đổ lỗi cho (và ko muốn nói về vấn đề) cơ chế, nhưng dù sao mình đã từ bỏ ngiên cứu về nó, rất mong có ai đó đi tiếp con đường đo. Ý tưởng đó rất đơn giản, chắc là nhiều người nghĩ ra, có ích và không phải vượt quá tầm tay của nhiều tài năng, không hiểu tại sao (?!?) đến giờ này vẫn chưa xuất hiện.

CNTT ko sợ thất nghiệp, thậm chí ko sợ thiếu ý tưởng, chỉ sợ có ý tưởng mà ko làm được ( hay không được cho làm ) thôi!

duchuynh
20-03-2005, 17:07
lúc mình mới bắt đầu theo học vào nghanh CNTT, thực sự mình đã không tìm hiểu kĩ mấy cho lắm, mà chỉ nghe và biết sơ sơ về ngành này thoi. cho đến nay thì mình đã tốt nghiệp xong nghanh CNTT hệ cao đẳng rồi. nhưng mình không biết chuyên về phần nào nữa. vi phần mền, phần cứng và mạng mình đều được học, nhưng chi học qua thôi chứ không chuyên sâu vào phần nào hết. bây giờ thì mình quyết định theo học tiếp về lập trình viên. nhưng mình không biết phải bắt đầu từ môn học nào để giúp ích cho mình sau này. ai có thể giúp mình với. cám ơn nhiều

singleboy05
27-03-2005, 20:10
Chào các Huynh !
Quả thật sự vịêc thật phũ phàng đốI vớI “đa số” ngườI theo học IT , nhưng mà thôi chúng ta tạm chấp nhận vậy ….biết thế em thi vào cơ điện tử hay ô tô cho rồI ! hồI trước còn đi học em cứ ước mo học IT để làm lập trình và làm Hacker... nhưng thấy khi vào học ngày này thấy phê thiệt … bỏ ra rất nhiều công sức ,và tiền bạc ,thờI gian … nhưng em chưa được thấy kết quả của nó ! (đành chờ vậy ..) … nhưng nghe các anh nói mà em thấy nản thiệt …. học cho lắm vào , suy nghĩ muốn điên lên để nhận luơng 800 k à ? chán nhỉ ? anh Jay là ngườI đã đi làm mà không thấy chán việc mà còn không chê luơng 200 K thì em cũng thấy nể anh thiệt ! đồng ý rằng , mớI đi làm nên phảI học việc… nhưng mà cả đờI chỉ sống băng “ mấy trăm K” thôi sao ? và triết lý rằng sống lương ít thì xài ít ! có 200 K còn hơn không có ! hic hic .. cứ chịu vậy mãi sao ? thế thì không đuợc đâu ! là thằng con trai mà làm mấy trăm K thì ở nhà mặc váy còn hơn  , Em chỉ chấp nhận làm vớI mức luơng thấp để học hòi kinh nghiệm thôI , rồI sau 1 vài năm làm tốt thì đi chỗ tốt làm luơng khoảng “vài nghàn K” thì mớI đủ lo cho gia đình chứ ? còn lo cho bản thân nữa , và cứ sống vớI mức lương mà không thấy xấu hổ vớI ngườI than sao ? gia đình lo cho ăn học , có bằng này bằng nọ .. ..biết bao nhiêu tiền bạc , và hy vọng…. mà chỉ thế thôi thì đừng đi học làm gì .. mặt khác thi vào IT học đâu có dễ ! học muốn điên lên mớI bước chân vào được ấy chứ ! thế mà “ kết quả “!!! Em chắc chuyển nghề đi học làm ki sư quá ! nhưng mà thờI gian học là cái vấn đề ở đây !!! sắp tớI em sẽ học phần cứng đề phòng thất nghiệp sẽ đi sát trùng máy tính hic hic … và lấy cái chứng chỉ MCSA là tất nhiên phảI có rồI ,còn hướng mà em đã chọn là phần mêm mớI tức chứ ! học nó cũng thú vị lắm ,nhưng thôi thì cái gì cũng làm !!! việc gì có luơng tốt hơn thì làm … mấy anh cứ nghĩ mình đã học gì thì phảI làm cái đó .. nên nhiều khi bi quan về công việc !!! Em thì kể cả mua ve chai kết hợp vớI máy tính em cũng làm .. miễn là cụôc sống tốt hơn !… nhưng học IT thì công việc linh hoạt lắm mà ! có thể làm phần cứng này …. mạng này … giỏI thi đi làm phần mêm …. mở NET và GAMES online đ ề ph òng th ất ngh ị êp .. còn thơi gian rảnh .. thì đọc sách và nghiên cứu thêm về nghề nghiệp cũng như kĩ năng nghề … rồI đi làm sau cũng không muộn
Nhưng đòi hỏI cái gì cũng biết .. và phảI có 1 huớng chuyên sâu .. còn các hướng khác chỉ là “ trống cháy “ thôi !
nếu làm ở công ty mà công việc không thích hợp thì về nhà làm .. .. anh Baoan có biết Design không ? tớI trường học …. Mà quảng cáo thiết kế WEB vớI giá sinh viên đảm bảo ốI ngườI làm ấy chứ ! (nhưng web phảI đẹp, thơmộng như Fantasy .. bao toàn bo từ A->Z host va domain ..)cứ phát những tờ poster thử xem thì mớI biết ! kh ỏ ang 10 nguoi lam la du 1 thang luong roi (800K) okey!
em mớI tự ráp cái máy CE 1,8 GH (CPU,DRAM còn ZIN 100 % bảo hành 3 năm TITAN đàng wàng ) còn lạI linh kiện chay ra Kho hàng mua ! SUM( giá cả ) chỉ có 2,5triêu vn.. vớI máy này em bán 3 triêu cũng cò ngườI mua ! … em thấy cũng có nhiều thứ .. nhiều nhu cầu … mà ngườI học IT làm được ấy chứ ! như viết báo (đòi hỏI phảI có kiền thức ),mở dich vụ,dow chuơng trình về phát hành CD …vv
Nói chung là có nhưng nhu cầu mà chưa có tên !!! không hẳn chúng ta cứ phảI đi viết chương trình , nhưng cách của em nêu ra chỉ để chống cháy qua ngày thôi .. chứ ai mà làm vậy mãi !!! nói chung là biết vây em sẽ không học IT .. cuộc sống thật là phức tạp … đã phóng laothì phảI theo lao thôi!

daem0n
28-03-2005, 23:14
Hi singleboy05,
Bạn mấy tuổi rồi mà sợ "phóng lao phải theo lao" vậy? Nếu chỉ hai mươi mấy thì có gì là muộn đâu để đổi một cái nghề, vừa học vừa làm kiếm cái nào mình thích mà học.

singleboy05
30-03-2005, 11:00
hihi thưa anh em thuộc thế hệ (8*(X/2)+1) thôi a ! .. nhưng mà em sợ đánh đôỉ mãi mà chẳng đuợc gì lắm ! nếu mà cứ làm teng teng mấy trăm K 1 tháng (luc đã có kinh nghiệm ) thì em chết mất ! chết thật đó .. chết vì nhục .. vi đói .. vì khát..
nhưng dù sao em rất ieu IT nên nên mới chui
đầu vao theo , tuy chỉ yêu nghề thôi thì chưa đủ ai cũng biết ( phai có tiền , có trí tuệ, lòng kiên nhẫn nữa..) nói chung là em cũng vẫn phải theo cho dù có cơm hay chết đói ...

vuhung12345
02-04-2005, 23:22
Lương bổng thì tùy vào khả năng và bao nhiêu năm làm việc ...chịu thiệt lúc đầu là chuyện thương tình thôi....vì lần sau bạn có thể tuyên bố với các ông chủ rằng tôi đã từng làm việc với công ty này và công ty nọ...bạn đã chứng minh với các công ty rằng bạn đã có nhiều năm kinh nghiệm rồi....và lần sau bạn sẽ khác...tôi có một người bạn,khi ra trường anh ta phải làm việc với mức lương 800k,bây giờ bạn có biết anh ta bao nhiêu không ?? 2000$ đó và có một company trã cho 3000$ và anh ta phải nhức đầu từng đêm vì "buâng khuâng đứng giửa 2 dòng nước,biết bến nào trong đục bến nào"

duchuynh !! bạn nên học đồ họa 3 D vì các company quảng cáo rất cần người....và bạn có thể nhận sửa ảnh den trắng thành màu tại nhà...

Không phải là dân IT khó kiếm việc đâu...dân kinh tế củng mong có việc với giá 800k...