PDA

View Full Version : Tư vấn hộ mình con laptop

fly8monkey
23-05-2009, 01:04
Mình đang học lớp 12 và sắp tới sẽ theo học ngành IT, mình đã có một con Desktop rất chắc chắn (đủ chạy bất cứ công cụ lập trình nào, kể cả lập trình đồ họa), nhưng mình cần 1 con Lap nữa để tiện cho mang vác, đi lại, etc...
Hiện giờ mình đang phân vân giữa 2 dòng máy của IBM-Lenovo và HP, số tiền tối đa mình có là 30tr, mong các bạn tư vấn dùm mình
* Tiêu chí của mình là
+CPU Khỏe(Để chạy ngon các công cụ lập trình hạng nặng, SQL là 1 ví dụ)
+Pin phải trâu bò(ít cũng phải đc vài tiếng, chứ như con acer của bà chị mình, chạy đc có hơn tiếng rồi ngỏm, chả làm đc cái gì cả)
+Bàn phím có thiết kế phải thật tốt, màn hình không gây mỏi mắt,(vì công việc với laptop chỉ là code, nên muốn gõ lâu, nhìn lâu mà vẫn thoải mái, không bị ức chế etc...)-Tiêu chí này là quan trọng nhất.
+VGA thì tầm tầm cũng đc, dù có theo ngành lập trình đồ họa mình cũng không cần VGA mấy vì như thế chắn chắn là sẽ ôm con Desktop nhiều hơn.
Cảm ơn các bạn đã góp ý
P/S: Mình sẵn sàng hi sinh hiệu năng để Pin dài hơn, hi sinh kiểu dáng để type sướng hơn, nói như vậy chắc các bạn cũng biết mình cần laptop như thế nào.
Thank

fnc
23-05-2009, 02:12
30mil thì cứ VaiO mà type cho nó sướng tay.

fly8monkey
23-05-2009, 02:21
30mil thì cứ VaiO mà type cho nó sướng tay.

VaiO có bao nhiêu dòng như thế, đóng mỗi từ VaiO mình biết đc là cái nào. Mà dòng đó hình như là dòng thời trang mà, mình không khoái, mình cần bền với trâu bò cơ.
P/S: mù thông tin laptop, trước giờ thần tượng Desktop

green_apples002
23-05-2009, 11:11
Dell, IBM Lenovo dòng T là những lựa chọn cho bạn :)

rapid4u
23-05-2009, 11:33
Minh thay con XPS M1330 cung ngon lam, thiet ke dep trong sang trong ma gia tien cung khong dat nhu VaiO :)

Kìa,con chim
23-05-2009, 11:34
Sắp là SV rùi mà giàu gúm !

30m thì có thể chọn bất cứ con nào u thích với cấu hình khủng bố, riêng tớ thì kết Fujitsu S6520 ! đẹp , sang trọng , nồi đồng cối đá , hiệu năng khủng ... đẳng cấp khác hẳn với made in Japan ! :) ThinkPad T-series giờ đâu còn tốt nữa , Vaio mỏng manh chỉ thích hợp cho chị em , Dell M1330 pin tệ và VGA thường bị lỗi ...

http://www.gcpr.de/downloads/via/Fujitsu_S6520_Lifebook1_031108.JPG

anhtranghb
23-05-2009, 11:58
chính xác là dell, và ibm lenovo dòng T. 2 dòng này đặc biệt dell được dân IT sử dụng nhiều lắm

fly8monkey
23-05-2009, 13:40
Sắp là SV rùi mà giàu gúm !

30m thì có thể chọn bất cứ con nào u thích với cấu hình khủng bố, riêng tớ thì kết Fujitsu S6520 ! đẹp , sang trọng , nồi đồng cối đá , hiệu năng khủng ... đẳng cấp khác hẳn với made in Japan ! :) ThinkPad T-series giờ đâu còn tốt nữa , Vaio mỏng manh chỉ thích hợp cho chị em , Dell M1330 pin tệ và VGA thường bị lỗi ...

http://www.gcpr.de/downloads/via/Fujitsu_S6520_Lifebook1_031108.JPG

Mình có quen 1 anh đang làm ở J, chính xác hình như là làm cho Fujitsu thì phải. Mình đang định nhờ anh ấy xách tay hộ mình 1 con, nhưng mà xác con này về lỡ hỏng thì zzzzz
Mà dòng máy này chạy có đc lâu không bạn, nhìn nó mỏng manh thế sợ nhiệt độ lên cao khi sử dụng trong thời gian dài, mà công việc của mình thì, bạn biết đấy zzzzz
Mà giá con này thì cao quá
2000$~34tr
Con này theo mình biết thì hiệu năng tuơng đuơng ThinkPad-T400, nhưng nhẹ hơn, tuy nhiên Pin kém hơn
Tiện thể cho mình hỏi dòng ThinkPad T giờ sao lại không tốt nữa?

Kìa,con chim
24-05-2009, 01:32
Con này chỉ có một câu là "nồi đồng cối đá" bậc nhất hiện nay, hội đủ các yếu tố cần thiết : Bền ( con này đứng lên hay quăng quật ko xi nhê gì ), đẹp và sang trọng ( nhìn là biết ), đẳng cấp ( giá cao và chủ yếu doanh nhân xài ) , tích hợp nhiều công nghệ tiên tiến nhất hiện nay ( Japan ), và đặc biệt sản xuất tại Japan ( chứ ko phải China đâu nhá ) , giá cỡ 1k5 - 2k tùy cấu hình, ko hơn 2k đâu !

Bạn yên tâm mà lấy con này , nếu cảm thấy mắc quá thì chọn con Dell Latitude E6400 cũng bền đẹp và hiệu năng cao . ThinkPad giờ chẳng còn tốt và đẳng cấp như xưa nữa ( nhìn Lenovo thiết kế lại thấy chán ngán ) và lại dày , xấu hơn nhiều ... nên chẳng có gì thú vị !

malove86
24-05-2009, 03:04
tiền nhiều thì thiếu gì hàng ngon
em đầy nè ,em có 7triệu ,đang định mua 1 con latop mà không biết dùng loại nào ,mong các bác giúp đỡ

nmd
24-05-2009, 06:43
Em cứ mua T400 hoặc T500. Với 30 tr thì chọn con có CPU T9600 hay T9400. Yên tâm. Thinkpad luôn là Thinkpad. Những con khác không so sánh được đâu. Trước anh dùng T41 và giờ là T400 (T9600). Không có gì để phàn nàn trừ việc cái lỗ cắm loa nó chuyển sang phía trước gây khó chịu.

fly8monkey
24-05-2009, 14:43
Thank mọi người góp ý, giờ lại phân vân giữa ThinkPad dòng T và Fujitsu S6520 zzz
Trước giờ mình thấy hàng của IBM phải nói là rất bền (mình có cái USB IBM đã qua máy giặt 3 lần, 1 lần ngâm nước, 1 lần lõi bị lỏng nên lấy 502 dán vào nhưng lại dán lệch nên lấy búa phang cho nó tách ra rồi dán lại, đến giờ vẫn dang dùng tốt) nhưng mà giờ lại qua tay anh Hồ Cẩm Đào nên cũng cũng khá phân vân (con Lenovo dòng Y của thằng bạn mua nửa năm trước đang phải đi nối lại cáp màn hình, nhưng mà chắc chắn đây không phải đa số vì mình thấy hiện giờ ThinkPad được đánh giá rất cao).
Con Fujutsu thì hàng Japan độc hộp, đúng là không có gì phải phàn nàn nhiều, tuy nhiên mình thấy cùng hiệu năng thì Fujutsu đắt hơn và Pin kém hơn. Có lẽ hôm nào đó đi xem thử Fujutsu xem type có sướng không và có mua được Pin dự phòng không, nếu thuận lợi có lẽ là cố thêm ít $_$ để mua 1 con Fujitsu
Ai biết giá con LifeBook S6520 (3.5G) báo cho mình biết với
P/S: còn nồi đồng cối đá nhất hiện nay theo em phải là con này
Dell Latitude E6400 XFR

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình vừa thử xem giá của 2 con ThinkPad T 500 và Fujitsu S7220, buid theo cấu hình mình cần thì giá cả giữa 2 cái chêch lệch 300$, mà mình thấy con Fujitsu không hỗ trợ WiMax, và CPU tối đa mà Fujitsu hỗ trợ chỉ là 2.66 còn ThinkPad là 2.8, theo các bạn có nên bỏ ra 300$ để xách tay con Fujitsu s7220 về không, khó nghĩa quá.

huongct
24-05-2009, 20:53
Tui thấy 30tr là quá dư cho nhu cầu của bạn. Tôi nghĩ bạn nên tậu thêm pin xịn để mang theo là hợp lý.

green_apples002
25-05-2009, 12:14
30 chai thì cứ chơi ít nhất là pin 9 cell :D

Kìa,con chim
25-05-2009, 12:21
Mình vừa thử xem giá của 2 con ThinkPad T 500 và Fujitsu S7220, buid theo cấu hình mình cần thì giá cả giữa 2 cái chêch lệch 300$, mà mình thấy con Fujitsu không hỗ trợ WiMax, và CPU tối đa mà Fujitsu hỗ trợ chỉ là 2.66 còn ThinkPad là 2.8, theo các bạn có nên bỏ ra 300$ để xách tay con Fujitsu s7220 về không, khó nghĩa quá.

Chỗ bạn có Wi-Max à ? :lick:
S7220 và S6520 khác nhau hoàn toàn, so sánh S7220 với Dell Vostro hay ThinkPad SL thì được !

Cầm cái S6520 với T400 đi thì cái nào đẳng cấp hơn biết liền thôi !

Trước kia Thinkpad T4x thì không phải ai cũng sắm được vì giá cả và chất lượng khủng, còn giờ thì trên dưới 1000$ thì ai cũng sắm được con T400 , thế mới biết chất lượng của ThinkPad bị tụi Tàu hạ xuống thế nào rồi.

Kết nhất là màn hình của Fujitsu, hiển thị không chê vào đâu được !

Fujitsu LifeBook - Bạn đồng hành của doanh nhân thành đạt
Tất cả các MTXT Fujitsu LifeBook
- Thiết kế, sản xuất tại Nhật Bản bởi chính FUJITSU
- Chất lượng khẳng định đẳng cấp với 3 năm bảo hành cho Part*
- Trang bị hệ điều hành có bản quyền Win Vista
- Bàn phím có khả năng chịu tràn nước Spill-Resistant Keyboard
- Khả năng chống mất cắp dữ liệu ổ cứng với việc mã hoá mật khẩu HDD Lock, LifeBook Lock
- Khả năng chống va đập mất dữ liệu trên ổ cứng với hệ thống chống sốc Fujitsu Shock Sensor
- Công nghệ bảo mật nhận dạng vân tay FingerPrint và chíp mã hoá bảo mật phần cứng TPM
- Màn hình gương siêu sáng SuperFine
- Bộ pin tiêu chuẩn đều là loại Dung lượng cao đem lại thời gian sử dụng pin vượt trội
- Chứng nhận RoSH loại bỏ chất độc trong sản xuất thân thiện với môi trường và người dùng
- Giải thưởng Good Design Award 2006, 2007 (Japan) – LifeBook S, T, P series
- Giải thưởng IF Award 2007 (Germany) – LifeBook P, U, T series

fly8monkey
25-05-2009, 20:30
Thôi thì quyết tâm xách tay 1 on Fujitsu S6520 về mới được.
Thank mọi người đã góp ý.
Chân thành cảm ơn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nghĩ lại rùi, không mua Fujitsu nữa, đắt quá.
Ai biết chỗ bán con ThinkPad T400 model 6473RZ5 ở Việt Nam thì chỉ mình với.
Thank

diet
29-05-2009, 23:23
Thằng bạn mình làm bên FPT, hồi xưa mua Sony sau phải bán vì nó bảo không chạy được Linux, nó mua Toshiba chạy không phàn nàn gì...

mluan1905
02-06-2009, 13:39
Thằng bạn mình làm bên FPT, hồi xưa mua Sony sau phải bán vì nó bảo không chạy được Linux, nó mua Toshiba chạy không phàn nàn gì...

thằng bạn mình cũng mua Toshiba nhưng kg cài được bộ Visual Studio, cũng pó tay lun, dân lập trình mà kg cài được Visual thì kg làm được gì cả.

muadonglove
12-06-2009, 14:34
trời, 30 chai, là tui, tui mua luôn con HP HDX18 core quad luôn cho sướng, xem phim HD luôn ^^

BeHanh
12-06-2009, 15:03
không biết là khoe tiền hay gì đây, 30tr mà không biết mua cái gì thì thôi ở nhà ngủ cho khỏe
Chỉ là lập trình thôi thì mua cái máy chừng 17tr là ngon rồi cần quái gì máy mạnh.