PDA

View Full Version : AVI ==> MPEG-2 ????? HOW ?

solidsnake
12-11-2003, 22:10
Em hiện đang dùng máy quay film JVC GR-D30 , em dùng IE 1394 rồi dùng ULEAD VIDEO record lại film trong băng của máy , thì lúc Record no lưu lại dang file AVI nhưng với dung lượng rất lớn ( khoảng 2 gb cho 10 phút film O_O ) rồi em "make a video" lại thành dạng file MPEG ( vì trong ULEAD này không có convert sang MPEG-2 được ) sau đó em thử COPY ra disk thì đem so sánh trên 1 đầu đọc VCD thì chất lượng khá kém nhưng nếu so với cách cắm trực tiếp cổng S-VIDEO để chạy ngay trên máy quay film rồi truyền hình ảnh lên TV thì rõ ràng kém hơn rất nhiều . thì tóm lại em có 2 vấn đề muốn nêu ra là :

1./ Làm sao đạt được hình ảnh Chuẩn ( Standard ) từ mấy quay luôn ???

2./ Nếu như từ AVI đã được Record bởi Ulead Viđeostuio thì làm sao convert thành MPEG-2 với chương trình nào để đạt chất lượng tốt ??

Và nếu được xin các chuyên gia chỉ giúp em cách tốt nhất để có hình ảnh tốt và âm thanh đúng chuẩn của máy quay GR-D30 JVC , nên dùng chương trình nào ??? Hoặc card nào , nhắc tới card , em cũng muốn hỏi 1 chuyện nữa là ... bây giờ em dùng card chuyển tín hiệu tức truyền trực tiếp từ máy vào = cổng AV rồi từ đó record thì có đạt được hình ảnh chuẩn không .....

Thanks .

ITbaby
12-11-2003, 23:06
Em chỉ là lính của anh Jery. Anh Jery về Video rất giỏi. Anh có thể vào diễn đàn của MMC để hỏi về các vấn để Video/ Xử lý âm thanh www.mmc.com.vn/forum

scorpionsrockfan
22-11-2003, 17:47
anh thử dùng bộ phần mềm ulead media studio xem sao dễ dùng chức năng mạnh

mchung
03-12-2003, 18:26
Nếu bạn xem thử file avi thì cũng thấy rằng chất lượng hình và tiếng rất tốt nên dung lương của nó lớn còn convert sang mpeg2 (chuẩn SVCD) hay mpeg1 (VCD) thì kém hơn nhiều do đó nếu file avi này mà bạn in đĩa DVD nếu bạn có ổ DVDRW thì mới hy vọng ảnh đẹp như máy quay nối trực tiếp với TV, bạn nên tham khảo thêm một số mục đã post ở phần trên của DDTH này về các phần mềm hoặc cách xử lý ảnh