PDA

View Full Version : Phim "Lập trình trái tim" dưới góc độ của dân lập trình

paduc
20-05-2009, 20:02
Em cũng không là dân lập trình chuyên nghiệp nhưng bức xúc quá thấy phim này giới văn nghệ sỹ mô tả chả đúng với cuộc sống của anh em ta cả .
Các bác vào cho ý kiến tí em quay lại post tiếp.

cuocsong6so
20-05-2009, 20:05
cấu trúc phim không hề muốn phô trương mảng công nghệ mà là mảng trái tim nhưng em nhìn thấy nó lạc hậu cũng không phải hiện đại cũng không.
Quái gì mà mạng LAN cũng không có. USB không. Copy có 1 file cũng phải ghi ra đĩa. KHông biết tí gì về bảo mật.....
Nói chung phim không chú trọng mảng công nghệ nên các bác tha cho

silkroadpro
20-05-2009, 20:10
mình nhớ mãi mấy tập đầu ko hiểu tụi nó code bằng gì mà gặp lỗi,cuối cùng con bé "tự hào" tìm đc lỗi nằm ở từ khóa begin . lol . goodbye luôn.

paduc
20-05-2009, 20:14
Nhưng nghe đâu là tác phẩm của bác FPT Media cơ mà chả nhẽ FPT chỉ vậy

Think different
20-05-2009, 20:16
Phim hài theo kiểu chọc lét, cường điệu hóa, ở nhà xem ké thấy bà chị bả cười mà không hiểu cười cái gì.

vikhoa
20-05-2009, 20:21
Tác phẩm của FPT Media chứ có phải của FSoft đâu mà bác "bắt bẻ" ghê thế ^^

tanky
20-05-2009, 23:25
À cũng phải nói tý cho các bác làm phim để ý chứ, làm phim không nen mang tính chủ quan quá như vậy.
Công nhận phim cũng vui đấy chứ, phải cái thời lượng phim chỉ gần 40' trong khi bị chen quảng cáo 4-5 lần, mỗi làm phải chờ khoảng 10' nên đọ hay của phim cũng bị giảm bớt nhiều, cứ tới mấy mục quảng cáo là cả nhà em cạch, đi làm việc khác xong hết quảng cáo vô coi tiếp :D

tanky
20-05-2009, 23:33
Phim này có cố vấn là Trương Gia Bình.
Bác ơi, lão nớ là dân kinh doanh mừ

Osama Binladen
21-05-2009, 09:02
Phim này có cố vấn là Trương Gia Bình.

Phải thế mới xứng chứ:yes:

Lâu nay không để ý, giờ mới hiểu tại sao phim có thời lượng quảng cáo tương đương với thời lượng phim:lick:

unlimited
21-05-2009, 09:25
Mình thấy phim này được,mang tính giải trí,xem vui đấy.

Để ý mấy bác lập trình trong phim toàn trên MS Word 2003 :) :D.

lionking05
21-05-2009, 11:07
Mà ngộ mấy pác này ghê, tựa phim là "Lập trình trái tim" chứ có phải lập trình ứng dụng hay web hay gì đâu mà các pác cứ bắt bẻ. Tha cho em nó đi :P

xipam
21-05-2009, 11:26
Bác ơi, lão nớ là dân kinh doanh mừ

Hình như dân vật lý bác ạ :cool2:

CNTTSG
21-05-2009, 22:35
phim này giống như đang phỉ báng dân IT thì đúng hơn . Đầu CD mà ghi được đĩa CD mới hay.

huysun
21-05-2009, 22:52
Em cũng không là dân lập trình chuyên nghiệp nhưng bức xúc quá thấy phim này giới văn nghệ sỹ mô tả chả đúng với cuộc sống của anh em ta cả .
Các bác vào cho ý kiến tí em quay lại post tiếp.

em là em sợ nhất cái quả ghi đĩa mà ấn chuột phải-> copy, sau đó paste vào ổ đĩa

ngocquang19877
21-05-2009, 23:10
Các bác coi phim Hollywood cũng vậy thôi thì mong gì ở phim VN?

lqkhoi
22-05-2009, 09:08
em là em sợ nhất cái quả ghi đĩa mà ấn chuột phải-> copy, sau đó paste vào ổ đĩa

Tại sao không? Chắc từ nhỏ đến lớn bạn chưa bao giờ xài Packet Writing phải không? Nếu bạn install nó bạn có thể coi nó không khác gì 1 USB thumb bình thường.

@ngocquang: Có 1 đống film Hollywood dẫn chứng cho chuyện này. Film SwordFish coi Hugh Jackman vừa được BJ vừa hack vô
tài khoản FBI trong vòng 30s bằng các lệnh ping và netstat thì sao? Và vô số hack password bằng cách để cái máy thì nó hiện ra pass kìa?

Coi film thì cứ coi cốt truyện là được nếu không nó sẽ y chang 1 film tài liệu, hay một chương trình dạy Tin Học thôi. Bỏ qua mấy cái lặt vặt đó đi.

tin_truc22
22-05-2009, 20:12
Oái phim này chiếu hồi nào không biết nữa. Không ai quảng cáo trên ddth trước nên không biết :(. Phim Mỹ thấy tụi nó xài máy tính còn siêu hơn mình. Ghê nhất là cái vụ gõ bàn phím mà cái màn hình nó hiện chạy đều như điện nữa :-s xem phần hậu trường mới biết diễn viên gõ máy chậm nên cái software gõ trong ấy nó tự động chạy ra chữ diễn viên chỉ cần gõ bừa vào thôi.

Starcraft
23-05-2009, 02:16
đây có phải là phim tài liệu đâu mà các bác bắt bẻ nhẩy? giả sử nó ko cắm nguồn cho máy và hét toáng lên là máy hỏng, khởi động mãi không đc thì đó cũng là điều bình thường 8-} đừng nên bắt bẻ mấy cái này :))

lovefruit
24-05-2009, 16:52
bọn lập trình viên trong film pro quá, hình như chúng toàn code trên MSWord

pdpfpt2
24-05-2009, 18:08
iem chỉ phục nhất là quả anh giun đất ji đó mò password yahoo của hacker mà chống cằm gõ bừa đúng luôn :), Việt Nam mình mà có vài pro hacker thế này thì chẳng mấy dẫn đầu thế giới :)

mrlight
24-05-2009, 23:36
Oái phim này chiếu hồi nào không biết nữa. Không ai quảng cáo trên ddth trước nên không biết :(. Phim Mỹ thấy tụi nó xài máy tính còn siêu hơn mình. Ghê nhất là cái vụ gõ bàn phím mà cái màn hình nó hiện chạy đều như điện nữa :-s xem phần hậu trường mới biết diễn viên gõ máy chậm nên cái software gõ trong ấy nó tự động chạy ra chữ diễn viên chỉ cần gõ bừa vào thôi.

thích mỗi cái màn hình màu đen có mấy cái chữ xanh xanh trắng trắng nó chạy thôi nhìn bờ-rồ vãi tè :D

megafun.vn
27-05-2009, 10:37
ĐM
Xem 2 phút lại bị chèn quảng cáo 15 phút
Ngứa hết cả C*C*C

abcd1232
20-06-2009, 14:20

Cài Nero vào có thể ghi đĩa CD như đĩa mềm luôn.

up2store
23-06-2009, 12:26
iem chỉ phục nhất là quả anh giun đất ji đó mò password yahoo của hacker mà chống cằm gõ bừa đúng luôn :), Việt Nam mình mà có vài pro hacker thế này thì chẳng mấy dẫn đầu thế giới :)

Chắc chúng nó cùng khoái coi phim vàng anh, nên password là "vang anh" chăng? :lick:

hexan
23-06-2009, 12:46
mình cũng ít coi nhưng nếu nói về góc độ lập trình thì thua thật.nhưng nội dung phim cũng cuốn hút thị hiếu của khán giả đó chứ.Phim có tiêu đề như vậy để hù thằng MỸ VÀ các nước có trình đọ tin học cao đó.Thằng mỹ coi xong phịm này chắc hết dám ho he, hi hi

BLN
23-06-2009, 17:43
Sao Chạy Án thì vnexpress và diễn đàn này "đánh" quá trời, trong khi phim này mang danh lập trình như toàn dùng MSWord lại được thông cảm. Đại gia giang hồ CNTT có khác =))

catlovevn
23-06-2009, 21:51
thúi quá nên ko bình luận í mà

sợ dân nó chửi bảo báo xịn đi làm lá cải

ặc ặc

tanky
24-06-2009, 00:08
Phim cũng hay mừ, nhất là mấy pha lăn lộn trên giường :D, còn lại thì em thấy quảng cáo hay hơn cả, chắc 30' quảng cáo kiếm khối tiền nhỉ ;D

catlovevn
24-06-2009, 07:55
họ nói kiếm được tầm 1,8 tỷ mỗi tập phim mà

duykhuong-it
24-06-2009, 08:13
hic hic, phim lập trình bằng MS Word, mò pass đại thế mà 1,8 tỉ mổi tập, em tính nhậm phim 30 tập thì có 30*1.8= 54 tỉ, nếu lời thế thỉ anh em dd mình tuyển diễn viên, viết kịch bản, quay phim ăn dứt phim đó, có khi kiếm được vài triệu đo chứ chẳng chơi, ko bík bác admin đồng ý hôk?

aye129
24-06-2009, 11:52
em lướt qua một vài chỗ thấy nhận xét thế này
dân bên Fsoft thì chửi rủa như đúng rồi :
http://www.chodua.com/blog_detail.asp?id=10819&page=1
Còn bên web trẻ thơ thì ;)) dưới con mắt của khán giả xem film giải trí thì thích, một vài người chửi vì biết công nghệ.
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=5428453

Cá nhân em thấy thế này nếu ở góc độ của người xem thông thường thì em chẳng để ý đến việc công nghệ làm gì vì quan trọng nhất là mô tả đời sống của LTV.
Nhưng nếu là một người có biết tí kiến thức về CNTT thì em sẽ kêu film này có nhiều cái hơi vô lí, tuy nhiên nội dung thì tàm tạm.
Còn nếu đã là dân CNTT thì em có thể nói làm thế này hơi bôi bác dân cntt và nói hơi quá. người ta nhìn vào thấy.
- LTV giàu như trong film thì hơi bị khó kiếm.
- code bằng word
- một cái dự án code em tính nó tầm vài nghìn dòng code, vậy mà chỉ vài phút đi nhờ là phát hiện ra lỗi sai mà lỗi sai toàn là cái ..... khó mà chấp nhận được.
- Nhân vật thăng tiến cực nhanh, tiền bạc lên vù vù ...... thực sự thì LTV có sướng thế không.