PDA

View Full Version : Có phải mình hỏng ổ cứng?

hienthan
20-05-2009, 18:38
Máy tính của mình đang chạy hay bị đơ, Nếu nhấn nút restart lại thì khi vào win kích vào các biểu tượng thì không mở được. Khi ghost hay cài lại win thì máy của mình cũng hay bị đơ. Khi khởi động ổ cứng mình đôi khi kêu lách cách. Các bạn đã gặp trường hợp này chưa? Mình nghĩ lỗi ổ cứng vì ổ mình đã phải đi bảo hành nhưng khi sang máy tính khác nó vẫn ghost bình thường nên mình không chắc.

cavang125
20-05-2009, 19:26
ghost trên máy mình ko dc, bạn ghost trên máy # dc, coi chừng CPU quá nóng.(đây là 1 trường hợp thôi nhưng có thể xảy ra), với cái này thì tháo phần tản nhiệt ra, lau phần tiếp xúc giữa CPU cho sạch rui` bôi thêm kem tản nhiệt vào chỗ mới lau đó, xong ráp lại cho đúng vào vị trí cũ.=> khởi động lại
ngoài ra hãy coi lại con BIOS nữa.
mong là giúp dc bạn

hienthan
20-05-2009, 21:14
Ban đầu mình cũng nghĩ vậy nhưng mới đây mình bôi keo tản nhiệt mà. Mà quên! máy của mình đôi khi không nhận ổ cứng. Cho dù cắm cùng tại một vị trí đầu cáp mà có khi được có khi không. Lý do thì mình cũng không rõ. Có ai giúp được mình không.
Với lại nếu CPU bị nóng thì khi tắt máy đi thì sau đó lại vào được bình thường chứ nhỉ, đằng này lại có hiện tượng như trên.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Không ai giúp được mình nữa sao! Buồn...!