PDA

View Full Version : Vì sao tớ ngưng viết tuts

phongjalvn
20-05-2009, 13:26
Hôm nay có một bạn (Add nick tớ lâu rồi, cũng từ ddth) hỏi tại sao tớ ngưng làm 2 site chuyên về tuts trước kia (JT Tuts và JT-VN.com). Nhân đây tớ cũng nêu luôn lý do.
1. Bài viết của tớ bị copy 1 các vô tội vạ, và dĩ nhiên tên người viết không phải là tớ. Hình ảnh tất tần tật hotlinks về site tớ, và tên người viết bài là 1 ai đó. Tớ không thích mất công sức tiền bạc ra một cách vô ích để đổi lấy cái "danh" nhưng tớ viết vì tớ thích. Nếu bạn cảm thấy có ích cho bạn hoặc người khác, làm ơn để lại cái tên tớ thay cho lời cám ơn.
2. Một số loạt bài, nhất là những loạt bài đụng chạm tới sự "chuyên nghiệp" của các "chuyên gia" thiết kế web Việt Nam đã gây ác cảm cho rất nhiều người (Vì tớ viết sự thật chăng ?). Và rồi tớ bị DDoS, website vào những ngày tệ nhất có khoảng 500.000 connection. Vâng, tớ ngừng viết, để các "chuyên gia" "tự sướng" với khả năng "chuyên nghiệp" của mình.
3. Và gần đây nhất, sau khi tớ quay lại diễn đàn này, WEBSITE CỦA TỚ LẠI BỊ DDOS. Các "chuyên gia" đang "đối phó" với một "chuyên bán áo" như tớ. Thật là hài.

Tớ chẳng cạnh tranh với ai (Trong lãnh vực thiết kế web). Tớ cũng chẳng còn hứng thú với nghề thiết kế web (Việt Nam). Tớ chỉ hy vọng có thể giúp đỡ các bạn mới vào nghề, hoặc chưa có kinh nghiệm. VÌ VẬY HÃY ĐỂ TÔI YÊN.

namduong8889
20-05-2009, 13:54
Bạn là ai đấy, tut bạn viết hay lắm à.

AkuVn
20-05-2009, 14:17
Mình chưa đọc TUT của bạn nhưng thấy các người DDOS vào site bạn thì nản thiệt đó!
Anh em VN với nhau ko giúp được nhau thì thôi còn phá nhau, đúng là đáng tiếc cho ITVN

phongjalvn
20-05-2009, 15:15
Bạn là ai đấy, tut bạn viết hay lắm à.

Là ... phongjalvn. Đủ chưa? Tut viết hay or dở là do người đọc tự đánh giá, mình chỉ chia sẻ những gì mình biết. Đối với người chưa biết thì có thể nó hay, đáng học, đối với người đã biết hoặc giỏi hơn mình, thì đôi khi mình sẽ nhận được những điều hay hơn.
Và điều hay nhất mình học được từ khi viết tuts đó là:

Không thể cho con bò ăn thịt bò. Mặc dù thịt bò thì ngon và mắc tiền đối với chúng ta.

Trước đây cũng biết khá nhiều người tâm huyết, nhưng hiện tại đa phần đều đã bỏ cuộc. Có thể ít người biết đến họ, vì giờ đa phần "Tôi viết về những gì tôi thích".

Và cám ơn những "chuyên gia" chỉ biết chăm chăm nhắm vào túi tiền thiên hạ, giờ tui cũng viết về những gì tui thích :D.

haobien
25-05-2009, 19:41
Cứ tiếp tục viết đi bạn à, mình đã từng thấy nick và avatar của bạn khi lang thang trên các diễn đàn, cũng từng đọc các tuts của bạn, các bài của bạn cũng có ích cho nhìu người đó, như mình chẳng hạn, cố lên và tiếp tục nhé bạn ;))