PDA

View Full Version : Vấn đề về Fat32

hihi_pipi33
20-05-2009, 11:25
hj!
Các bạn cho mình hỏi: tại sao hiện nay trong windows có những ổ dung lượng lớn hơn 32gb vẫn dùng được trong FAT32?
Mình đọc một số tài liệu thấy nói rằng trong FAT32 mỗi phân vùng có kích thước tối đa là 32GB.Nhưng thực tế có thể chia những phân vùng có kích thước lớn hơn 32gb!Mình ko hiểu tại soa lại như vậy! Bạn nào biết chỉ giùm nha!
Chuk vui!

jiSh@n
20-05-2009, 11:47
hj!
Các bạn cho mình hỏi: tại sao hiện nay trong windows có những ổ dung lượng lớn hơn 32gb vẫn dùng được trong FAT32?
Mình đọc một số tài liệu thấy nói rằng trong FAT32 mỗi phân vùng có kích thước tối đa là 32GB.Nhưng thực tế có thể chia những phân vùng có kích thước lớn hơn 32gb!Mình ko hiểu tại soa lại như vậy! Bạn nào biết chỉ giùm nha!
Chuk vui!

Vấn đề là do công cụ nữa. Win 2k/XP chỉ cho 32GB chủ yếu muốn người dùng chuyển đổi sang NTFS, trong khi đó công cụ của Win98 có thể tạo phân vùng FAT32 lên tới 127.53GB.

Bạn tìm hiểu về LBA và 48bit LBA để biết thêm chi tiết.

hihi_pipi33
20-05-2009, 15:45
Chà!Cảm ơn @jish@n đã trả lời nha!
Tui đã tìm hiểu về 48bitLBA như bạn nói nhưng tôi nghĩ đó ko phải là câu trả lời cho câu hỏi của tui !
Trích dẫn nè"Để sử dụng một ổ đĩa cứng có dung lượng trên 137 GB thì hệ điều hành và BIOS của máy tính phải hỗ trợ 48-bit logical block addressing (LBA). Điều này sẽ quy định số lượng sector mà máy tính có thể nhận biết được. Nếu đang sử dụng một hệ thống máy tính cũ hỗ trợ 24-bit thì bạn chỉ có thể sử dụng một ổ đĩa cứng có dung lượng dưới 137 GB mà thôi"
Ý mình ko phải là sử dụng ổ cứng bao nhiu gb nha!mà là phân vùng ổ cứng đó,dùng FAT32,win XP vẫn chia dc dung lượng lớn hơn 32gb mà bạn đâu phải chỉ win98 mới làm dc điều này!
Hjc! AI bít giải thjc giùm nha!
Chụk vui!

The Old Man
20-05-2009, 22:51
Đầy đủ tin tức:

http://en.wikipedia.org/wiki/File_Allocation_Table