PDA

View Full Version : Tại sao phải quay HD???

Vĩnh Thắng
18-05-2009, 23:45
Trước khi hỏi câu này thì em đã tìm đọc những bài về HD, cả những bài của bác Quốc hướng dẫn dựng offline, cả Google và cả những hiểu biết hạn chế của mình mới dám hỏi, số là em biết nếu quay HD về dựng và xuất ra đúng chuẩn HD thì chỉ có đĩa Bluray mới đọc đc, chưa kể việc khó khăn khi tìm chỗ capture nếu là quay băng, rồi còn dựng HD cũng lắm nhiêu khê.

Vậy mà em đi quay, đạo diễn toàn yêu cầu phải quay HD, thì người ta thích sao thì chiều vậy, mà toàn mấy show phát truyền hình có nghĩa là cũng phải về SD, em hỏi sao lại quay HD thì ổng nói là "đẹp". Em thì tức anh ách với những kiểu trả lời cảm tính như thế. Nghĩ tới việc hậu kì HD phức tạp hơn nhiều so với SD mà cuối cùng thành phẩm vẫn phải từ HD giảm xuống SD, vậy mắc mớ gì ko quay SD cho rồi mà quay HD làm chi?

Bác nào có kinh nghiệm trong mấy vụ này giúp em với. Mỗi lần đi quay set format sang 1080/50i là em lại thấy nó tức tức trong lòng... huhu...

:crying:

khanh3t
18-05-2009, 23:52
bác cho em hỏi, HD gốc có đc lưu lại không ạ, hay chỉ lưu kết quả của phần hậu kỳ thôi

lqkhoi
19-05-2009, 08:36
Bạn Thắng đừng buồn, tôi hỏi một câu y chang bạn với vợ tôi. Tại sao high-end ad phải quay bằng 35mm trong khi ở VN chỉ phát Analog xấu xí and at the end of the day, xách cuốn betacam chạy qua Đài Truyền Hình nhờ phát. Sau không quay bằng digital để edit cho nó dễ để khỏi phí 5 6 cuộn phim để chỉ lấy 30s shot.

Câu trả lời của vợ tôi là PRO nó thế, màu sắc trung thực hơn, các hãng Pro Post cũng chỉ chơi với 35mm. Ngoài nghề tôi cũng không hiểu gì nhiều hơn. Nếu ai đó giải thích tốt hơn thì cho tôi học hỏi thêm. Xin cám ơn.

khungtanthoi
19-05-2009, 15:47
Ý tôi cũng tương tự. Tại sao trong cùng 1 điều kiện ánh sáng, cùng máy quay thì DV, DVCam DVCPro đều cho chất lượng tương đương nhau mà người ta vẫn dùng DVCam. Nhưng nếu dùng máy quay DVCam thì chất lượng khác do ống kính và cảm biến khác. HD bắt sáng và màu sắc tốt hơn nên khi đưa về SD thì chất lượng cũng sẽ tốt hơn có đúng không? vì nếu ta quay SD trên máy HD thì tốt hơn so với việc dựng HD và chuyển thành SD chứ nhỉ!

QuocPham
19-05-2009, 16:32
Hông biết nói sao...
Chỉ thấy là ghi đĩa DVD thông thường từ file HD, đem về coi trên LCD 1920x1280 thì nó đẹp và nét hơn nhiều so với cái DVD ghi từ file SD (dĩ nhiên là downconvert từ cái file HD kia).

Cũng có so sánh là DVD copy ra VCD đẹp hơn là VCD copy ra VCD. :D

Vĩnh Thắng
19-05-2009, 16:52
Vẫn còn thấy tức... huhu...

Co Loa
19-05-2009, 16:56
Theo tôi hiểu về lý thuyết thì quay và hậu kỳ HD sẽ giữ được gam màu cũng như độ phân giải cao, như thế sản phẩm cuối cùng chỉ qua 1 bước duy nhất là downconvert. Nhiều người mục đích sản phẩm cuối cùng là VCD tại sao khi capture từ máy DV không dùng ngay MPEG-1 cho tiện lợi ;=)

Trên thực tế thì thị trường máy quay HD và PC hardware phải chăng thì nếu là chuyên nghiệp thì việc quay HD hết sức hợp lý.

>chưa kể việc khó khăn khi tìm chỗ capture nếu là quay băng,

Tôi biết hầu hết các máy quay HD bán chuyên đều dùng cổng IEEE để capture mà.

kiettt
19-05-2009, 17:06
Bạn Thắng đừng buồn, tôi hỏi một câu y chang bạn với vợ tôi. Tại sao high-end ad phải quay bằng 35mm trong khi ở VN chỉ phát Analog xấu xí and at the end of the day, xách cuốn betacam chạy qua Đài Truyền Hình nhờ phát. Sau không quay bằng digital để edit cho nó dễ để khỏi phí 5 6 cuộn phim để chỉ lấy 30s shot.

Câu trả lời của vợ tôi là PRO nó thế, màu sắc trung thực hơn, các hãng Pro Post cũng chỉ chơi với 35mm. Ngoài nghề tôi cũng không hiểu gì nhiều hơn. Nếu ai đó giải thích tốt hơn thì cho tôi học hỏi thêm. Xin cám ơn.

Bác này gan thật ấy nhỉ, vợ đã phán mà còn dám đi hỏi lại người ngoài. :no: :no: :no:

Mình làm việc trong khách sạn, đã từng thấy nhiều đoàn quay phim cả truyện lẫn quảng cáo, và từng có dịp coi lại sản phẩm cả khi vừa quay xong hay sau khi đã mông má và phát hành. Mình cho là vợ bác nói chính xác đấy, trong điều kiện ánh sáng hoàn hảo thì chả có gì qua được 35mm, các công tác hậu kỳ sau đó còn tuỳ theo ý kiến của khách hàng, tạo thêm công ăn việc làm cho các bộ phận khác, xài nhiều tiền hơn, ....

Tóm lại như vợ đã dạy: Pro nó thế :lick: :lick: chớ dại mà cãi

Mình nghĩ là Thắng vì ấm ức chuyện lấy dao mổ trâu đi giết gà nên nói vậy thôi, chứ thật ra cắt cổ gà bằng dao mổ trâu vẫn sướng hơn dao thường chứ.

PS:
1. Hoàn toàn là dân ngoại đạo, ngứa cái miệng nên chạy vào hóng hớt chút thôi, các bác có giận thì khỏi mất công chửi, em chả hiểu gì sất.
2. Quan sát các bài viết của lqkhoi, mình cứ nghĩ là bạn mới làm trong ngành quảng cáo chứ, vậy ra là bà xã làm ?
3. CÁi survey café thú vị ghê, lâu lắm rồi mới gặp được một cái hay.

lqkhoi
19-05-2009, 17:50
@kiettt:Cám ơn anh. Em là dân semicon chính hiệu, có làm về video nhưng thuần về tech trong một thời gian dài nên cũng ráng hóng hớt được ở cái box này. Vì yêu vợ nên luôn làm bài tập chung (job về nhà) với vợ nên cũng biết đôi chút về quảng cáo. Khi rảnh cũng theo vợ lê la vô mấy cái Post ở Thái hay ở Malay nên cũng biết ti tí về Post :D.Cà phê survey là cho em. Oops lạc đề rồi.

Bây giờ quay lại tech cho bạn Thắng và anh Quốc khỏi bực mình hen. Mạn phép giới hạn khái niệm của bạn Thắng về chữ HD chỉ nói lên việc resolution của máy quay này có cao hơn nhiều so với máy thu SD. Việc chất lượng cao hơn như hệ màu sâu hơn (4:2:2 hoặc lên đến 4:4:4 so với standard DV chỉ là 4:2:0) sẽ không được chính xác lắm.

Lý do của việc khi dùng 1 bigger resolution và sau khi encode ra một cái smaller resolution thành phẩm bao giờ cũng đẹp hơn thì rất dễ hiểu đặc biệt nếu người viết codec có tính đến việc này. Giải thích cái này sẽ đi sâu vào chuyên môn của codec nhưng nói nôm na trong lossy compression nếu người viết codec có tính toán thì việc nén từ một nguồn to hơn (bigger resolution) sẽ có nhiều sự lựa chọn hơn nhiều so với same size dẫn đến chất lượng sẽ tốt hơn một phần nào đó.

Cái đó sẽ có thể khó nhận biết nhưng nếu quay trở lại nếu colorspace là 4:2:2 hay thậm chí 4:4:4 vốn thường sử dụng trong các máy quay HD chuyên nghiệp thì sẽ đem lại cải thiện (improvement) rất lớn khi encode ra DVD (colorspace 4:2:0) nếu so với nguồn của máy quay SD (đa số là 4:2:0 trong trường hợp của DV). Source tốt hơn sẽ đem đến một kết quả tốt hơn là chuyện không có gì lạ.

Vĩnh Thắng
19-05-2009, 17:50
Cám ơn bác Khôi và các bác đã chỉ, em đã đỡ tức chút xíu, cái tư duy SD trong đầu em nó bự quá rồi nên nó bị ì. Chắc phải lăn lộn một thời gian nữa mới vui vẻ và hạnh phúc với HD.

Hoặc chí ý tới khi nào em dựng HD mà nó thoải mái như khi dựng SD thì em mới vui vẻ chấp nhận HD. Máy ở cty toàn là FCP, ở nhà em thì APCS4 ko card, dựng SD mà cỡ 4 lớp, timeline cut chi chít, thêm mấy cái kĩ xảo bên AE mà nó cũng có dấu hiệu cà chớn rồi. Bởi vậy nhiều khi có show HD cũng ko dám nhận.

Tôi biết hầu hết các máy quay HD bán chuyên đều dùng cổng IEEE để capture mà.

Ở Việt Nam, những người cho thuê máy người ta đâu có cho dùng máy quay để capture đâu bác, vì làm thế sẽ rất hại đầu từ. Kẹt quá lúc thuê máy em cũng ko dám dùng nó để capture mà toàn mang ra ngoài capture.

Nói chung xài dao phải kĩ thì tổ mới cho gà mà giết! lol

Co Loa
20-05-2009, 02:55
>Bác này gan thật ấy nhỉ, vợ đã phán mà còn dám đi hỏi lại người ngoài.

Vợ đã phán thì chỉ có đúng mà thôi, kính vợ đắc thọ ;=)

>(4:2:2 hoặc lên đến 4:4:4 so với standard DV chỉ là 4:2:0)

còn dân làm ảnh pro thì edit dưới dạng 16bit

>những người cho thuê máy người ta đâu có cho dùng máy quay để capture đâu bác

à ra thế, bên này thì tính theo ngày hay theo tuần làm gì thì vô tư.

lqkhoi
20-05-2009, 08:28
Ráng lên Thắng ui mai mốt có gì mình ta về ta tắm ao ta. Nhìn cái gì cũng phải xách cho Thái nó post thấy mà nhục. Một project làm trong vòng 1 2 tuần cost lên đến vài chục K mà cứ để cho chúng nó ăn.

DVE_nc1402
20-05-2009, 10:52
Theo mình được biết thì cái gì cũng có giá của nó và không phải là không đẹp hơn đâu Thắng.

Cùng một điều kiện thì HD => DVD vẫn đẹp hơn SD => DVD điều này không phải là cảm tính mà là cảm nhận của đa số dân dịch vụ cũng như Pro

Dì ruột của mình là một Photographer chuyên về AD ở HCM cũng đổi máy chụp liên tục và hiện giờ đang là nikon D3x. Mình hỏi tại sao phải như thế trong khi sản phẩm cuối cùng cũng chỉ maximum là A4 thì Di đưa ra những tấm hình chụp bằng 2 dòng máy khác nhau thì độ chi tiết và màu sắc cũng khác nhau.

dat465
20-05-2009, 12:53
Chuyện rất giản : Chất lượng gốc càng tốt thì sản phẩm down xuống chất lượng sẽ tốt hơn , ko việc gì họ làm ra cái đó nữa làm giề .

Quay HD, sau đó muốn downconvert sang cái gì chả OK .

minhducgamer
20-05-2009, 14:04
Dì ruột của mình là một Photographer chuyên về AD ở HCM cũng đổi máy chụp liên tục và hiện giờ đang là nikon D3x. Mình hỏi tại sao phải như thế trong khi sản phẩm cuối cùng cũng chỉ maximum là A4 thì Di đưa ra những tấm hình chụp bằng 2 dòng máy khác nhau thì độ chi tiết và màu sắc cũng khác nhau.

Mấy cái kia thì mình ko bit - nhưng cái nầy thì cho góp chút ý nha.
Ko phải máy mới đẹp hơn là do công nghệ mới ko đâu bác ah. Mà là do máy cũ sài lâu nó cũ đó.
Tại vì bây giờ cái gì cũng là điện tử, nhất là sensor.Nên sài 1 thời gian nó sẽ xuống về độ nét và màu sắc. Nói thì nhiều người cự lại vì trên lý thuếyt,... mỗi sensor 1 điểm thì sao xuống đc, nhưng mà thực tế là như vậy. Điển hình 2 máy y chang nhau ( cùng hãng - cùng model và đời - cùng Ok kit đi nha ) cái ta cất ko sài, còn cái lấy ra sài tùm lum sau tầm 1 năm so về ảnh 2 cái thấy khác biệct tý rùi ( đó là dưới con mất trần tục của mình, chứ của dân PRO thì chắc 1 trời 1 vực luôn. Vì ảnh 10x15 của cái OK 300$ với cái 1000$ trong cùng 1 dk đơn giản mình thấy cũng ngang ngang nhau mà :D, còn xoá phông xoá nầy kia thì quả là pro). Mà cái nầy thì máy quay cũng bị và dễ dàng thấy rõ nhất đó.

DVE_nc1402
20-05-2009, 16:18
Mấy cái kia thì mình ko bit - nhưng cái nầy thì cho góp chút ý nha.
Ko phải máy mới đẹp hơn là do công nghệ mới ko đâu bác ah. Mà là do máy cũ sài lâu nó cũ đó.
Tại vì bây giờ cái gì cũng là điện tử, nhất là sensor.Nên sài 1 thời gian nó sẽ xuống về độ nét và màu sắc. Nói thì nhiều người cự lại vì trên lý thuếyt,... mỗi sensor 1 điểm thì sao xuống đc, nhưng mà thực tế là như vậy. Điển hình 2 máy y chang nhau ( cùng hãng - cùng model và đời - cùng Ok kit đi nha ) cái ta cất ko sài, còn cái lấy ra sài tùm lum sau tầm 1 năm so về ảnh 2 cái thấy khác biệct tý rùi ( đó là dưới con mất trần tục của mình, chứ của dân PRO thì chắc 1 trời 1 vực luôn. Vì ảnh 10x15 của cái OK 300$ với cái 1000$ trong cùng 1 dk đơn giản mình thấy cũng ngang ngang nhau mà :D, còn xoá phông xoá nầy kia thì quả là pro). Mà cái nầy thì máy quay cũng bị và dễ dàng thấy rõ nhất đó.

1. Giữa D700 và D3x gần như là cùng thời với nhau
2. Khi dân Pro chụp AD để kiếm tiền họ không chụp ngoài trời mà chụp trong những điều kiện ánh sáng nhân tạo chuẩn và theo ý đồ.
3. Cùng một người chụp và cùng lúc, cùng gốc độ

=> chất lượng là do công nghệ chứ không phải những lý do trên

Co Loa
20-05-2009, 17:37
>Ko phải máy mới đẹp hơn là do công nghệ mới ko đâu bác ah. Mà là do máy cũ sài lâu nó cũ đó.

Tôi phản bác vì thiếu cơ sở, tôi có máy canon 400D lâu lâu mới dùng trong khi đó mấy cháu sinh viên nó chụp tùm lum và party hàng năm trời chẳng sao cả, nếu sensor bị bụi bám thì chùi lại có gì đâu, chỉ sợ bộ vi sử lý tín hiệu hình mới bó tay thôi.

MPEG
20-05-2009, 23:29
Hiện nay HDTV đang phát triển rất nhanh trên thế giới cũng như ở VN, giá thành máy quay HD lại rẻ như máy quay SD, vài năm nữa các đài TH hay các CT đều dùng HD nếu mà quay SD sau này cần dùng lại tư liệu cũ thì xem sẽ thấy hình ảnh chênh lệch quá, chẳng hạn bạn quay đường phố Hà Nội hiện nay, hai mươi năm sau cần dùng lại tư liệu này thì sẽ thấy giá lúc đó ta quay bằng HD, mà ai có tư liệu HD hiện nay vài chục năm sau bán cho người cần thì sẽ là vô giá (giống như tư liệu màu quay bằng phim nhựa của đạo diễn Karmen(Nga) mà VTV phải mua mấy chục ngày USD cho 1 lần phát song sẽ thấy giá trị của nhưng tư liệu sau này cần sử dụng. Hiện nay đã có cả máy quay 3D, nếu bây giờ bạn quay bằng 3D thì giá còn cao hơn nữa...

mediakid
21-05-2009, 01:37
Máy quay 3d là máy jì nữa zậy pác.

BeHanh
21-05-2009, 02:27
mình nghĩ câu trả lời cho topic này đơn giản thôi: nguồn thu vào đẹp thị xuất ra cái gì cũng đẹp.

minhducgamer
21-05-2009, 09:35
Em nói rùi mà. Cái nầy thực tế thấy chứ chứng minh khó lắm.
Với lại em đâu nói công nghệ mới thì ko đẹp hơn.Máy pro hơn thì ko đẹp hơn đâu.
Chỉ nói 1 nhận định nhỏ góp phần máy mới càng đẹp hơn thôi.Đúng là công nghệ mới ( máy mới ) đẹp hơn . Và càng đẹp hơn nếu so với máy cũ vì máy cũ bị xuống nét và màu sắc => càng thấy máy mới đẹp hơn lên nữa so vi máy cũ. Riêng bên lĩnh vực nhiếp ảnh thì OK dùng lấu -> xuống nét nè, còn máy dùng lâu xuống nét ko ko chắc lắm nhưng màu sắc ko còn tươi hoàn toàn như mới ( so với mới sài càng lâu càng xuống nhiều còn khoảng 8-9.9/10 máy mới đó, mà sài trên 2 năm cài trâu vào mới thấy rõ).Nên mới nói máy sài lâu so với máy mới cùng model cùng OK kit mà .
Và đồng thời dĩ nhiên máy chỉ chụp trong phòng ít tiếp xúc với nắng gió bên ngoài thì sẽ lâu xuống hơn.
Nói đông daì vậy thôi, chứ đồ điện tử ngày nay thì độ xuống nó ko bằng tốc độ update model.Cầm cái nầy chưa làm chủ 100% đã ra model khác nữa rồi,nên có điều kiện chạy theo model sẽ thấy sướng. Còn em nói cho dữ chứ nhiều máy đang sài cũng hàng 2nd thôi :D.Mà chăc tại wen mua hàng 2nd nên biết nó có xuống so với mới ko chắc :D

MPEG
24-05-2009, 01:19
Máy quay 3d là máy jì nữa zậy pác.

Vào đây xem bạn nhé.

http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/May-quay/2009/05/3B9B0151/

tam_giang
25-05-2009, 05:29
Sau khi đọc qua tôi thấy các bạn chưa thực sự thấy được cái khác của SD, HD và full HD. Năm 2006 tôi có ghé tòa nhà Sony ở Tokyo,

1. Họ để 3 máy cho mình thọc tay vào (nghĩa đen), mình sẽ thấy bàn tay mình trên 3 màn hình (cùng loại). Nhìn bằng mắt mới biết,

2. Họ chia đôi một màn hình một nửa là full HD, một nửa là HD (họ làm cách nào thì không biết) và chiếu phim qua BD. Con ngựa chạy từ nửa này sang nửa khác bạn nhận ra sự khác biệt liền.

Đừng tức nếu họ đòi quay HD.