PDA

View Full Version : Xin cho em hỏi về code HTML để tạo chữ chạy có dạng hình thang cân?

khucbietly
18-05-2009, 10:56
Trước tiên cho em gái xin gởi lời chào đến tất cả các anh, các chị trên diễn đàn, chúc các anh chị luôn dồi dào sức khỏe và công tác tốt.
Tình cờ em vào Google tìm tài liệu thì link đến trang DDTH này, vào đây EM thấy có nhiều anh chị giỏi code quá nên em rất mừng vì có thể giúp em.

Em được 1 vài người bạn chỉ dẫn về cách cho chữ chạy( cả 1 bài hát) trên diễn đàn bằng thẻ marquee, hiện em đã làm được, nhưng nay em muốn cho chữ chạy đẹp hơn: lúc đầu thì chữ to, sau đó nhỏ dần từ ngoài vào đó (giống như cái hình thang cân đó) thì người bạn đó không biết, nên Lệ Hằng mạo muội lên này nhờ các anh chị giúp LH biết phải làm sao cho chữ chạy nhỏ dần(chạy cả 1 bài hát đó).

Xin cảm ơn các anh chị gần xa nhé.
Lệ Hằng.

phongjalvn
18-05-2009, 14:49
Cái này không làm được bằng HTML đâu bạn, bạn phải dùng javascript thôi

Bạn có thể thử tìm tại:

http://cool-javascripts.com/ Tiếng Anh
http://www.javascriptbank.com/ Tiếng Việt

nnanh01
18-05-2009, 17:44
Chắc chắn phải làm bằng javascript rồi bạn ơi!

Bạn thử search google với các từ khóa "javascript slider" or "javascript scrollers" or "javascript effects". Có khi bạn lại tìm thấy nhiều cách hiển thị hay hơn...ý tưởng của bạn.

Cách khác: Bạn đưa ra ý tưởng đặt hàng cho mình code (hehe đương nhiên là có phí)

khucbietly
18-05-2009, 18:43
Hằng xin chào anh/chị phongjalvn và phongjalvn, và tất cả các anh/chị trên diễn đàn, rất vui vì vào đã thấy có 2 anh/chị vào trả lời cho em rùi! Em xin cảm ơn anh/chị đã xem qua câu hỏi của em gái này. Vậy là hông được rùi phải không? mà sao có 1 người bạn của Hằng mail cho Hằng cái code dưới đây nè! cái text này mà em chẳng hiểu gì cứ post lên forum em đang tham gia là chữ nó chạy đẹp lắm, lựon sóng.
Ờ mà anh/chị phongjalvn cho em hỏi javascript là gì vậy, em không biết, ở diễn đàn có cái đó không anh ?
Nè cái text dưới này nè, các anh thử đi làm sao để nó chuyển sang hình thang cân giùm em với, cố giúp giùm em đi.

<DIV ID="oFilterDIV" STYLE="position:absolute; top:50px; left:10px; width:240px; height:160px;
padding:10px; font:bold 13pt verdana; background:green;
filter:progid:DXImageTransform.Microsoft.Wave
(Add='false', LightStrength=10, Phase=90, Strength=30, Freq=3)">
<marquee direction=up>Chao tat cac anh<br>Le Hang xin cam on cac anh da tra loi ho em<br></marquee></DIV>

Em cảm ơn và gởi lời chào các anh/chị nhé. bye.

phongjalvn
19-05-2009, 15:49
Hằng xin chào anh/chị phongjalvn và phongjalvn, và tất cả các anh/chị trên diễn đàn, rất vui vì vào đã thấy có 2 anh/chị vào trả lời cho em rùi! Em xin cảm ơn anh/chị đã xem qua câu hỏi của em gái này. Vậy là hông được rùi phải không? mà sao có 1 người bạn của Hằng mail cho Hằng cái code dưới đây nè! cái text này mà em chẳng hiểu gì cứ post lên forum em đang tham gia là chữ nó chạy đẹp lắm, lựon sóng.
Ờ mà anh/chị phongjalvn cho em hỏi javascript là gì vậy, em không biết, ở diễn đàn có cái đó không anh ?
Nè cái text dưới này nè, các anh thử đi làm sao để nó chuyển sang hình thang cân giùm em với, cố giúp giùm em đi.

<DIV ID="oFilterDIV" STYLE="position:absolute; top:50px; left:10px; width:240px; height:160px;
padding:10px; font:bold 13pt verdana; background:green;
filter:progid:DXImageTransform.Microsoft.Wave
(Add='false', LightStrength=10, Phase=90, Strength=30, Freq=3)">
<marquee direction=up>Chao tat cac anh<br>Le Hang xin cam on cac anh da tra loi ho em<br></marquee></DIV>

Em cảm ơn và gởi lời chào các anh/chị nhé. bye.

Cách này không tốt đâu, dùng filter vầy chỉ chạy được trên IE thôi. Bạn vào 2 trang phía trên để tìm hiểu thêm nhé, nhưng hình như chạy dạng hình thang cân cũng ít thấy :D. Bạn cứ vào xem, biết đâu tìm được vài thứ hay ho để học :D