PDA

View Full Version : Xin dậy cách cài modem và mạng InterNet

nguyendinhth
16-05-2009, 08:06
Mình đang muốn học về cài mạng nên post bài này nhờ mọi người trong diễn đàn giúp đỡ mình. Hôm rồi có người nhờ mình mua hộ 1 cái modem xong nhờ cài luôn nhưng mình rút modem cũ ra và cắm modem mới vào nhưng khi vào phần Divice manage xem nó có nhận Driver của modem kô thì kô thấy nó báo gì cả. Bình thường nếu máy kô nhận 1 thiết bị gì thì nó báo dấu chấm hỏi mầu vàng chứ. Modem hiệu TP Link,mình thấy có 3 đèn thì đèn ADSL vẫn sáng đèn mạng cổng 1 vẫn sáng,đèn Act thi thoảng vẫn nhấp nháy.
Mình gọi điện lên bưu điện để xin Username và pass của mạng nhà nhưng mình kô biết cách làm như thế nào để cho nó nhận modem và có mạng internet cả.
Hôm nay mình post bài này nhờ mọi người dậy mình cách cài cho modem va mạng để làm sao khi mỗi lần thay modem kô phải gọi bọn bên Bưu Điện xuống. Mỗi lần gọi phiền phức lắm mà mãi họ kô xuống nữa. Mong mọi người chỉ mình cách Reset mạng khi mà các đèn Status,ADSL vẫn sáng mà mạng không có. ( USername và pass thì gọi cho bọn Bưu điện là nó cho).
Với mình nhờ mọi người chỉ mình cách bấm đầu dây mạng luôn với.chỉ mình cách đặt thứ tự của các màu dây trong 2 cách bấm mạng là: bấm Thẳng và bấm chéo.( Cái Dây mạng trắng mà to to ở quán nét vẫn dùng đó).mong mọi người thông cảm vì mình mới đang tìm hiểu thêm về mạng nên có gì kô đúng và nói sai mong mọi người bỏ qua nhé. Hi hi.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ nhiết tình của mọi người. Đửng chửi mình gà đó. Hi Hi. Thanks

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ah cho em hỏi luôn là Địa chỉ IP Tĩnh và Ip Động có phải là: tĩnh là kô cần số ,còn Động là phải cài số như 255.255.0.0. có phải kô vậy. Vì theo mình thấy thông thường nếu là dùng 1 máy hoặc 2máy thì kô cần cài địa chỉ thì phải.

ngondensang2007
16-05-2009, 08:52
tìm lại bài cũ mà đọc post nhiều bài qúa rồi

nguyendinhth
16-05-2009, 10:03
bác có link cho e xin 1 cái link đi. hoặc bác cứ nói qua qua giúp e đi. vấn đề này e đang mù mờ lắm

ngondensang2007
16-05-2009, 13:40
http://ddth.com/showthread.php?t=265358&highlight=modem

http://www.ddth.com/showthread.php?t=269524

nguyendinhth
16-05-2009, 14:56
thanks bac ngondensang nhé