PDA

View Full Version : GA - “Máy in tiền” Google đã “kiệt sức”?

nightstar_dhkt
14-05-2009, 20:43
http://dantri.com.vn/c119/s119-325114/may-in-tien-google-da-kiet-suc.htm

(Dân trí) - Theo nhận xét của công ty khảo sát thị trường Internet Hitwise, số lượt click vào những banner quảng cáo của Google đã giảm mạnh trong tháng vừa qua, chỉ còn khiêm tốn 7,25% từ mức 9,84% của cùng kỳ năm ngoái.

Theo đó, số lượng click vào các thông điệp quảng cáo đã giảm 26%. Gã khổng lồ Google đang chiếm lĩnh hơn 60% thị trường tìm kiếm trên Internet, thế nên, rất nhiều người thắc mắc liệu Google có bị ảnh hưởng trong cơn bão kinh tế hiện nay. Rõ ràng, những số liệu trên đã cho thấy "máy in tiền" của Google đã bắt đầu "kiệt sức".

Cùng thời điểm này năm ngoái, Google bắt đầu thay đổi chiến lược kinh doanh bằng cách giảm lượng quảng cáo trên các trang kết quả tìm kiếm. Tuy nhiên, tháng 2/2008, hãng khảo sát thị trường danh tiếng comScore đã công bố một kết quả nghiên cứu khá bất ngờ, cho hay doanh thu từ click quảng cáo trực tuyến của Google đã giảm 7% so với cùng kỳ năm 2007. Và, trên thị trường chứng khoán Wall Street, cổ phiếu của Google tuột dốc 7% chỉ trong 2 ngày.

Tuy nhiên, do tác động của Google, ngay sau đó, comScore phải lên tiếng “làm sáng tỏ” bản báo cáo của mình. Theo họ, việc giảm click trên các quảng cáo trực tuyến là một phần chiến lược của Google nhằm tăng “chất lượng” của quảng cáo. Thế nhưng, trong thời gian qua, doanh thu của Google liên tục giảm mạnh, và lần đầu tiên trong lịch sử, gã khổng lồ phải đối mặt với mức tăng trưởng âm trong quý I năm nay. 3 tháng đầu năm nay, dù doanh thu đạt 5,5 tỷ USD và vẫn đạt mức tăng trưởng 9%. Tuy nhiên, nếu so với quý cuối năm 2008, doanh thu của Google đã giảm trên 200 triệu USD.

Có vẻ như nền kinh tế suy thoái đã ảnh hưởng đến “máy in tiền” của Google. Liệu gã khổng lồ này có vẽ nên một bức tranh sáng sủa hơn trong quý II tới?

T.Vũ

Theo The Register

meo9x.tk
14-05-2009, 20:46
làm gì đến mức, cái tittle nghe giật cả mình

chocobo11
14-05-2009, 20:50
uhm nghe cũng giật mình đau tim 5 giây ^^ ;))

1minute
14-05-2009, 20:55
Thão nào dạo này click giảm thảm hại :(

vitdai
14-05-2009, 21:13
mình thấy vẫn ko có gì khác lạ cả (do mình thuộc dang tôm tép :D) tháng 4 giảm hơn tháng 3 vài $

hamalovely
14-05-2009, 22:04
híc, có vẻ đúng đấy, dạo này GÀ nhà mình thu nhập giảm sút kinh khủng

iamvietnam
15-05-2009, 07:56
Mấy thằng Dân Trí biết gì mà viết =))
Thằng Google nó là trung gian chứ có mất gì đâu mà lo :))

nightstar_dhkt
15-05-2009, 08:48
Mấy thằng Dân Trí biết gì mà viết =))
Thằng Google nó là trung gian chứ có mất gì đâu mà lo :))

Kinh tế suy giảm --> Advertiser mà nghèo thì GOogLe cũng ghẻ theo bác ạ (người ta ít chú ý quảng cáo hơn).

aye129
15-05-2009, 09:08
hic trong kinh doanh thằng trung gian bao giờ cũng được lợi nhiều nhất. Google nó nhận tiền của advertiser 10 sau đó nó quảng cáo và trả cho publisher 2 hoặc 3 nhưng các pub vẫn thích.
Cái nó mất là tiền chảy vào túi nó ít hơn bình thường chứ mất cái gì. Bác đang hưởng luơng 10 triệu giờ xuống còn 7 triệu bác có cảm thấy mất mát cái gì đó không ;)

Yêu Em
15-05-2009, 10:04
Dân trí là báo lá cải :)

khanh3t
15-05-2009, 10:16
dùng GA nhiều khi thấy run run, thà đầu tư vào quảng cáo trực tiếp và seo còn hơn

1minute
15-05-2009, 11:29
Vậy bác cho em cái báo nào không lá cải với :D

gah5n1
15-05-2009, 11:59
Úi giời nghe là gì mấy thằng báo lá cải dantri đi hóng hớt mấy tờ báo khác rồi dịch ra

oze
15-05-2009, 12:02
tuy là nó giảm nhưng nó vẫn là mạng quảng cáo lớn nhất mà các bác .

Người Đưa Tin
15-05-2009, 12:08
Ờ, lá cải cả đấy. Chú nào chỉ ra xem trong cái bài báo đấy có cái gì sai phát. Các chú chỉ giỏi ăn theo nói leo chứ biết đếch gì về Dân trí mà phán như đúng ruồi. Một số chú ở topic show check bên kia cũng chửi Tử Quảng cứ như các chú sắp thành Bill Gates đến nơi ấy. Anh nói thật là các chú chưa làm được gì cho đời thì bé cái miệng lại phát. Lo chăn gà kiếm cơm bỏ bụng đi đã.

meo9x.tk
15-05-2009, 12:36
Ờ, lá cải cả đấy. Chú nào chỉ ra xem trong cái bài báo đấy có cái gì sai phát. Các chú chỉ giỏi ăn theo nói leo chứ biết đếch gì về Dân trí mà phán như đúng ruồi. Một số chú ở topic show check bên kia cũng chửi Tử Quảng cứ như các chú sắp thành Bill Gates đến nơi ấy. Anh nói thật là các chú chưa làm được gì cho đời thì bé cái miệng lại phát. Lo chăn gà kiếm cơm bỏ bụng đi đã.

Bác ơi thằng ăn mày cũng có quền chửi tổng thống nếu tổng thống làm sai.
Nếu nói như bác thì những người nông dân chân lấm tay bùn, nghèo đói khổ như dog lúc nào cũng phải ca ngợi chủ tịch nước, chủ tịch tỉnh, chủ tịch huyện hay bí thư xã... hoặc là câm cái mồm lại lo thân phận của mình chỉ vì mình ko bằng họ, phải ko?

motmang
15-05-2009, 12:43
Chuẩn không cần chỉnh. em thích nhất cái reply này của bác

Nếu nói như bác thì những người nông dân chân lấm tay bùn, nghèo đói khổ như dog lúc nào cũng phải ca ngợi chủ tịch nước, chủ tịch tỉnh, chủ tịch huyện hay bí thư xã... hoặc là câm cái mồm lại lo thân phận của mình chỉ vì mình ko bằng họ, phải ko?

vitdai
15-05-2009, 12:45
hic hic mod mau làm việc đi kìa lại sắp có nội chiến

temp2
15-05-2009, 13:08
im đi thèng điên :)

1minute
15-05-2009, 13:17
Bên Mỹ chửi tổng thống như ở VN bạn chửi ăn mày.

Nhưng VN thì đừng dại nha!

911.com
15-05-2009, 14:22
Bên Mỹ chửi tổng thống như ở VN bạn chửi ăn mày.

Nhưng VN thì đừng dại nha!

Ăn trộm ăn cướp thì chửi ..ăn mày nó có tội tình gì mà mấy bác lại chửi . Thằng nào cũng giàu thì làm gì có ăn mày mà cho các bác chửi ..:D

mantavn
15-05-2009, 15:39
éo cần biết dantri có lá cải hay ko
nhưng nói thực tôi ghét nhất bọn chó viết lung tung mà đéo có tý chuyên ngành hay hiểu biết gì sâu sắc để mà viết...ko phai dantri là cải mà là mấy thằng phóng viên đéo có trình độ thế thôi...các bác suốt ngày chém gió rồi chửi nhau éo được gì....(nói thật,đọc cái tit của thằng phòng viên này mà muốn tát vào mõm chó nó cái)

Người Đưa Tin
15-05-2009, 19:02
Ừ cái title đấy thì có gì sai? Bài viết đấy có gì sai không? Chú nào có trình độ và hiểu biết sâu sắc hay là có tý chuyên ngành thì vào nâng cao dân trí anh em phát. Còn mấy chú ăn theo nói leo thì chim lượn.

@meo9x: ừ công nhận, nhưng 2 việc này có đôi chút khác nhau bạn ạ. Quan trọng là chửi với tinh thần như thế nào, chứ chửi 1 cách ăn theo nói leo và chẳng phân tích nổi cái mà mình đang chửi thì chẳng qua cũng chỉ là mấy thằng rỗng tuếch mượn lời người khác nói cho có vẻ sang cái mồm.

kekea
15-05-2009, 19:32
bên nào cũng đúng mà bên nào cũng sai :eat:
- lão "người đưa tin" tự nhiên xồng xộc sang bên AP bảo anh em chăn GÀ kiếm cơm bỏ bụng, ko biết gì...:(... anh em chửi cho ráng chịu :emlaugh: còn ăn theo nói leo hay ko thì ko mượn bác phán!! bác là "luật sư" chứ ko phải "113"
- còn anh em AP không nên nóng vậy... :emlaugh:... mấy cái tin tức này tuy dịch ra từ nước ngoài (có lẽ chưa thằng dân trí nào được "phóng viên" ở Google :w00t:) nhưng mà anh em vẫn vào đọc ầm ầm :) vì đơn giản nó không viết sai!! chỉ tội toàn lượm lặt, không mang tính sáng tạo:( (cái này chỉ nói về tin tức nước ngoài chứ tin trong nước thì nó viết rất tốt ko nên phủ nhận :)
Còn anh quảng thì anh cũng ít...:X... đi tuy có phần TNT nhưng vào thời ông ý bấy giờ với độ tuổi như vậy tạo ra được cái BKAV như vậy là quá đỉnh!!! nhưng như anh em ta thường hay nói một câu rằng "Phong độ là tức thời, Đẳng cấp là mãi mãi" bác Quảng nhà ta chỉ đạt mức phong độ :D
Dĩ Hòa vi Quý

uitsky.com
15-05-2009, 20:21
Tội nghiệp Google. Trong các công ty về IT em yêu quí nhất bác này, vì em đang cần xiền từ bác í. Nếu bác í kiệt sức thì lấy sức ra đâu để dân trên ddth duy trì online đây?

nhc87
15-05-2009, 21:53
Chán thật, dạo này earning giảm 1/2

Nản :(

btd82
15-05-2009, 23:21
Sau một thời gian ko chơi GA nữa hôm nay vào check acc thì thấy đúng là BID giảm kinh hoàng thiệt.

mantavn
15-05-2009, 23:55
Ừ cái title đấy thì có gì sai? Bài viết đấy có gì sai không? Chú nào có trình độ và hiểu biết sâu sắc hay là có tý chuyên ngành thì vào nâng cao dân trí anh em phát. Còn mấy chú ăn theo nói leo thì chim lượn.

@meo9x: ừ công nhận, nhưng 2 việc này có đôi chút khác nhau bạn ạ. Quan trọng là chửi với tinh thần như thế nào, chứ chửi 1 cách ăn theo nói leo và chẳng phân tích nổi cái mà mình đang chửi thì chẳng qua cũng chỉ là mấy thằng rỗng tuếch mượn lời người khác nói cho có vẻ sang cái mồm.

ông gọi ai bằng chú????? đéo ai ăn theo nói leo ở đây cả....còn tôi nói thật trình độ mấy thằng phóng viên đéo biết gì về Google đấy.sao nào....

anh em ở đây kiến thức về GA cũng rỗng tuyếch đấy...có mình ông là ngon....
vãi cl

wdtech.net
16-05-2009, 00:46
ông gọi ai bằng chú????? đéo ai ăn theo nói leo ở đây cả....còn tôi nói thật trình độ mấy thằng phóng viên đéo biết gì về Google đấy.sao nào....

vãi cl

Có khi nào bác nghĩ mình đang cãi nhau với người viết bài đó :D (mình chỉ nghĩ thôi nha, ko đúng đừng chửi, tội nghiệp ^^ )

qingsong
16-05-2009, 01:21
http://www.theregister.co.uk/2009/05/14/google_and_paid_clicks/ gốc đây các bác, mail cho tác giả: http://forms.theregister.co.uk/mail_author/?story_url=/2009/05/14/google_and_paid_clicks/

Người Đưa Tin
16-05-2009, 02:06

vãi clỜ, không sao. Đừng có lôi "anh em" ra ở đây để làm bình phong, tớ chửi 1 số chứ không phải tất cả. Còn trong cái số tớ chửi có bao gồm ông không thì ông tự biết. Tớ thật là hôm nay cũng hơi bị thừa hơi của nó khi chửi nhau ở đây mua tý vui cuối tuần. Quả tình là rất vui vì tớ nói chỉ có chuẩn: trong cái tô bích này, Giáo sư Google học thì ít mà Giáo sư Chém gió học thì nhiều. Từ bấy đến giờ vẫn chưa có Giáo sư nào phân tích được cái sự lá cải của bài viết nói riêng và Dân trí nói chung. Cơ bản mình chửi hơi bị động chạm nên một số Giáo sư không kìm được cơn tự ái.

(Nói xong câu này thể nào cũng có một vài Giáo sư nhảy vào phán là: "ừ, ở đây toàn bọn chém gió đấy, chỉ có mày là giỏi thôi", tớ thề).

Đúng ra mấy cái bài như của ông là tớ không tiếp, nhưng tớ không nói thì lại có các GS khác vào ăn theo nên đành.

muhiepsy
16-05-2009, 05:05
dân ddth chửi nhau máu nhi, online thôi mà, làm gì ăn thua đủ dữ vậy.

máy box chuyên đề kiến thức IT thì rất hữu ích, nhưng mấy box như thế này thì mở ra chỉ đê chửi nhau, hở 1 chút có chuyện là chửi -> chán

meo9x.tk
16-05-2009, 08:24
Báo lá cải là báo viết ko đúng sự thực, thế thôi.
Về cái mảng viết ko đúng sự thực thì e là dân trí hơi bị nhọn.

temp2
16-05-2009, 09:01
định ko reply trong cái topic này rồi tại vì thật sự thì tui tưởng cái nick Ng Dua Tin là 1 nick khác, nhưng mà lật lại trang 2 thì thấy cái thèng điên mình vừa chửi là cùng 1 người nên vô chửi típ :nuke:, im đi cái thèng điên nhảm

...Quan trọng là chửi với tinh thần như thế nào, chứ chửi 1 cách ăn theo nói leo và chẳng phân tích nổi cái mà mình đang chửi thì chẳng qua cũng chỉ là mấy thằng rỗng tuếch mượn lời người khác nói cho có vẻ sang cái mồm.

vậy theo suy nghĩ của mí thèng điên (giống mày) thì mỗi khi mún chửi ai đó, theo tinh thần XHCN thì phải làm một cái đơn, CHXHCNVN - DL-TD-HP rồi nêu lí do, phân tích điều cần chửi, sau đó mới bắt đầu được chửi à?

im đi cái thèng điên nhảm

Người Đưa Tin
16-05-2009, 09:16
định ko reply trong cái topic này rồi tại vì thật sự thì tui tưởng cái nick Ng Dua Tin là 1 nick khác, nhưng mà lật lại trang 2 thì thấy cái thèng điên mình vừa chửi là cùng 1 người nên vô chửi típ :nuke:, im đi cái thèng điên nhảm

vậy theo suy nghĩ của mí thèng điên (giống mày) thì mỗi khi mún chửi ai đó, theo tinh thần XHCN thì phải làm một cái đơn, CHXHCNVN - DL-TD-HP rồi nêu lí do, phân tích điều cần chửi, sau đó mới bắt đầu được chửi à?

im đi cái thèng điên nhảmMày đã nói hết chưa? Chưa sõi tiếng Việt thì đừng có bon chen, nhá?

voanhkhach
16-05-2009, 09:22

Dân trí chẳng là báo lá cải thì là gì
đợt cách đây khoảng 2 - 3 năm gì đấy
ở tỉnh tôi có vụ tự tử
bọn dân trí đếch biết gì post linh tình nói là do thi trượt đại học này nọ nên tự tử
biết đếch hoàn cảnh của nó thế nào đâu mà viết như đúng rồi như kiểu là mình chứng thực ấy
Như vậy ko là lá cải thì là gì
Đừng nói ông bạn viết bài cho dân trí nhá ;))

kekea
16-05-2009, 09:33
Mày đã nói hết chưa? Chưa sõi tiếng Việt thì đừng có bon chen, nhá?

thế theo anh zai như thế nào là sõi tiếng việt :w00t:

temp2
16-05-2009, 11:55
nói kiểu giống thèng điên như nó là đc nó xem "xỏi" tiếng Việt

PS: tao dùng cái từ "thèng" để nhằm giảm nhẹ mức độ chửi thôi và wan trọng hơn là ko mún bị mấy má mod chụp mũ là xúc phạm thành viên; chứ tao ko mún xì-tin xì-tai gì ráo