PDA

View Full Version : Method POST not allowed !

nguyenthu
23-09-2002, 18:41
Chào các bạn,
Tôi thường hay bị cái error này :
Tôi có 2 forms bằng html, thí dụ một cái là fpost.html dùng để nhập dữ liệu, với một button "submit", và action là gọi đến fget.html (để lấy lại dữ liệu)
Khi cho chạy dưới Server Apache thì bị báo lỗi :
"Method Not Allowed
The requested method POST is not allowed for the URL fget.html"
Và nếu tôi đổi cái đuôi fget.html thành fget.php thì không bị báo lỗi (dĩ nhiên là trong form fpost.html, action="fget.php".)
Các bạn có biết tại sao không ? Xin vui lòng chỉ giáo, tôi tìm mãi trong các sách mà không thấy ?
Cám ơn các bạn đã đọc bài.
Thân

vuminhphan
23-09-2002, 21:29
Đó là vì method post chỉ được "nhận" từ các ngôn ngữ server side thôi (ví dụ như php, asp, perl, CFM, jsp...). Còn đối với plain html thì không thể "pass" variable từ form theo kiểu như vậy được.

thân,

blackface
24-09-2002, 07:57
Sao trong sách lại không có nhỉ. Ông bạn biết tới PHP rồi à. Hay là ông viết cái này để thử ngưởi ta.

vuminhphan
24-09-2002, 09:47
hihì, cũng biết sơ sơ (viết được chương trình "hello world" nổi tiếng rùi à) ;-)

nguyenthu
24-09-2002, 15:19
Chào các bạn,
- Bạn vuminhphan : Mình có học HTML trong vài quyển sách ở Âu-châu, ngay cả e-book của i-today (site vnn) nhưng không thấy nói, bảo là làm được. Mình cũng có nghĩ như bạn, nhưng không chắc lắm vì site vnn nói khác hơn. Cám ơn bạn nhiều.
- Bạn blackface : mình đang làm việc, nghề Xây dựng, còn Tin-học chỉ là nghề phụ của mình thôi. Mình đã bắt đầu PHP từ hơn một năm nay rồi, nhưng làm những site riêng thôi, chưa có mục đích thương-mại. Tại vì mình không biết nên mới hỏi đó mà. Đã học rất nhiều ngôn-ngữ, nhưng biết sâu xa là chuyện khác, hơn nữa, phải có thực hành mới có kinh-nghiệm. Có ai chắc là mình thông hiểu tất cả đâu !
Thân

White_Rose
25-09-2002, 09:44
Thực ra thì đặt vào loại file có phần mở rộng nào cũng được. Chỉ cần server chấp nhận dạng file đó là script, trước khi gửi dữ liệu về máy bạn phải thông qua một phần mềm "dịch" trước.
Vì thế đôi khi ở một vài nơi có những tên với đuôi rất lạ. Đấy là do họ thiết lập như vậy.
Vì thế chỉ cần bạn để "action" là một trong các script mà server có thể xử lý là được (cho dù trong đó bạn có xử lý dữ liệu đó hay không).

anhkhtn
27-11-2002, 20:04
Tôi dùng hàm ftp_connect("số ip") ; để uploadfile ảnh bàng trang web thì báo lỗi , Tôi hỏi nơi dịch vụ bán domain cho tôi thì họ bảo là nếu đứng trên domain khác thì chỉ connect vào thôi chứ không được connect ra ngoài , vì vậy ftp_connect tôi gõ gì cũng báo lỗi ( vì ip của tôi là : 213.323. . .) , vậy ngoài cách uploadfile = ftp còn cách nào không , chỉ giúp với . cám ơn