PDA

View Full Version : Chuyện lòng Cây và Cỏ...

TongNghien
07-11-2003, 22:19
Có một câu danh ngôn như thế này :
"Cây cao tìm sự cô đơn ở trên trời, ngọn cỏ tìm bè bạn ở dưới đất"
Nhưng giá trị của cái cây và ngọn cỏ thì rõ ràng khác nhau nhiều lắm, mặc dù chúng đều có ý nghĩa riêng trong cuộc sống.
Vậy quan điểm của các bạn thì sao ?
Giới trẻ thường có nhiều hoài bão, người trưởng thành có nhiều ước vọng đứng lên cao nhưng người đứng thấp hơn không có nghĩa là họ muốn thế. Hoặc giả họ muốn thế thì họ sẽ được những gì ?
Còn nhiều, nhiều khía cạnh, nhiều trường hợp khác nhau trong cuộc sống lắm.
Vậy còn bạn, bạn sẽ là cây cao hay ngọn cỏ ?
Chúng ta có thể trao đổi với nhau quan điểm về cuộc sống, có thể giúp nhau vượt qua những vướng mắc về tinh thần, và cùng giúp nhau đứng vững hơn, phải không bạn ?

candylove363
11-11-2003, 17:20
Dù ở trên cao hay dưới thấp thì luôn có một giá trị riêng............Ở trên cao cũng không nhất thiết là cô đơn.....Hì,đó chỉ là quan điểm cá nhân thôi...

Hòang Phố
12-11-2003, 08:52
Con người ai cũng có hoài bão ...luôn muốn tiến về phía trước , thậm chí còn mong vượt lên cao...Mục đích là chỉ mong được thành công trong cuộc sống. Nhưng muốn đạt được ở một mức cao nhất thì chúng ta phải bắt đầu từ chổ thấp nhất...Cho dù ta đứng ở vị trí nào trong xã hội cũng không có nghĩa là thất bại , vì mọi người đều thừa nhận rằng mọi giai cấp ai cũng cần nhau...Đó là quan điễm của HP :)

Greenheart
12-11-2003, 15:31
Mỗi người đều mang cho mình một ước mơ,hoài bão dù lớn dù nhỏ không quan trọng,điều nhất thiết chúngta cần quan tâm chính là sự nỗ lực và quá trình cố gắng thực hiện ước mơ đó!
nếu mang trong tâm hồn sự so sánh hơn thua thì ... đó không phải là ước mơ của chúng ta,mà nó chính là lòng ích kỉ!

NoZ
05-01-2004, 01:38
Đôi lúc cây cao che bóng râm cho cỏ

force
05-01-2004, 18:29
khi ta còn trẻ thì hoài bão của ta như là ngọn cỏ. còn khi đã có suy nghĩ chín chắn thì nó là cả cây cổ thụ

TongNghien
05-01-2004, 21:14
Vậy xin hỏi các bạn : Theo bạn thì ...hạnh phúc là gì ?
Nhiều người đã trăn trở cả cuộc đời chỉ để mong xóa đi dấu hỏi này, và cũng nhiều người đã khẳng định rằng họ "thấy" hạnh phúc !!!

Greenheart
11-01-2004, 09:27
Sống thanh thản,không đòi hỏi quá nhiều,phài biết bằng lòng với thực tế,đó chinh là hạnh phúc!
có gia đình êm ấm,co một sự nghiệp chắc chắn,có một mối tình đẹp,đó chính là hạnh phúc lý tưởng,ít ai đạt được!

force
11-01-2004, 17:22
hạnh phúc là đạt được những gì xứng đáng với mình, xứng đáng với những gì mà mình đã làm

Hans Voralberg
11-01-2004, 20:57
Hạnh phúc hả, đạt được tất cả những gì mình muốn.

quỷ kiếm
06-02-2004, 10:04
Hạnh phúc là hài lòng với những gì mình đang có

JULI-VAN
06-02-2004, 14:16
"Hanh phuc la gi? La duoc yeu khi tre, toai chi luc trung nien, khoe manh khi ve gia, va co tien o moi lua tuoi"

Hòang Phố
06-02-2004, 16:41
"Hạnh phúc ...như đôi chim uyên tung bay ngập trời nắng ấm ...Hạnh Phúc ...như sương ban mai long lanh đậu cành lá thấp ..."có bài hát như thế á !
Nói chung, hạnh phúc mình tìm thấy hay không là do chính mình !

quỷ kiếm
07-02-2004, 08:10
"Hanh phuc la gi? La duoc yeu khi tre, toai chi luc trung nien, khoe manh khi ve gia, va co tien o moi lua tuoi"
Có người được như vậy mà vẫn không cho mình là người hạnh phúc vì:

Được yêu mà không yêu được ai thì không hạnh phúc
Danh vọng tiền bạc đầy đủ mà cuộc sống gia đình không đầm ấm thì không hạnh phúc
Khỏe mạnh khi về già nhưng không có việc gì làm, không có ai bầu bạn tâm sự thì không hạnh phúc
Tiền chỉ là công cụ, nó mới chỉ là vật chất còn mặt tinh thần nữa (Điều kiện để có một cuộc sống hạnh phúc thì phải đảm bảo vật chất và tinh thần phải đầy đủ. Đầy đủ ở đây thì tùy mỗi người có một quan điểm khác nhau)

Để biết mình có hạnh phúc hay không thì bạn phải nhìn lên và cả nhìn xuống nữa, lúc đó bạn sẽ biết rằng mình vẫn là một người hạnh phúc :tongue:

here
07-02-2004, 13:55
hạnh phúc không ai tra lời thay bạn ngoài chính bạn.Mỗi người có một cách nghĩ khác nhau về hạnh phúc.Nhưng mà suy nghĩ gì thì suy nhưng bạn phải biết mình có những gì mà nhiều người không có.Nhiều bố mẹ sinh con ra nhưng con không được thông minh cho lắm thì buồn nhưng có biết đâu sinh ra một người con đầy đặn như thế là hạnh phúc lắm rồi bởi có biết bao bà mẹ nhìn con mình nằm quặt trên giường mà gò mà lệ tràn.

TongNghien
28-05-2007, 17:46
Hôm nay rỗi rỗi, ngồi lục ra được ...'cái này" :D

Không biết với quan điểm hiện nay, chúng ta nghĩ thế nào về các vấn đề bên trên nhỉ? (chuyện Cây cao - Cỏ thấp, chuyện Hạnh phúc)

dinhbaochau
29-05-2007, 16:35
Hạnh phúc là thấy chính mình vựot qua những khổ đau của cuộc đời.