PDA

View Full Version : How to create a good game???

gtechvn
07-11-2003, 14:09
Các bạn ơi, cùng nhau thảo luận đề tài này nhé

gtechvn

lonelyheart
09-11-2003, 00:49
Chịu thôi có ai đã từng làm game bao gio đâu làm sao mà biết được :-)

ngocquang19877
11-11-2003, 06:55
hè hè tuy em chưa từng làm game,nhưng có đọc sơ qua mí cái postmortem của tạp chí develop rútra được những điều can bản sau:

1.trò chơi là phải fun.hehehe.mấy bác mà làm game mô tả quá giống ngoài đời ,phức tạp,rườm rà,ngưởi chơi thấy bó tay->tiêu.

2.trò chơi thì phải phù hợp với người chơi/như mí cái ff9,hiònh ảnh như con nít mà lại cho người lớn chơi->tiêu

3.có project rất chi tiếc.mí cái bài phân tích của develop rất hay.mô tả vô cùng chi tietca1c project của tụi nó.em khuyên những người mún làm game nên đọc sơ qua mí cái baì đó để hiểu thế nào là "quá trình gian khổ"chứ em thấy có mí bác làm game còn hơn phim nữa.tức là đề ra yêucầu làm game trong 21 ngày,hix hix 21 ngày đối với tụi nước ngoài chắc chỉ thảo được cái project là cùng

gtechvn
11-11-2003, 13:10
Vậy theo bạn ý tưởng là quan trọng nhất?
Thế còn quy trình làm game thì sao, mình nghĩ làm phần mềm cần theo một quy trình thì làm game cũng vậy thôi?

ngocquang19877
14-11-2003, 19:05
tất nhiên.cũng giống như ta yêu cầu giết 1 con bò mà kô biết nên bắt đầu từ đâu á.

đã làm 1 game thương mại,có nghĩa là néu ăn thì đem tiền tỷ về xài,nếu thua thì đi ăn mày. được đầu tư rất công phu,các game thành công đều được chuẩn bị rất hùng hậu,thậm chí họ còn mời cả đạo diễn truyền hình để viết kịch bản cho game nữa.

thêm nữa là khi làm game thương mại,có nghĩa là nếu chả ai thèm chơi thì ta đi ăn lúa giống í.ta cũng nên dẹp cục tự ái qua 1 bên.ví như cái gì người ta đã làm rùi thì đừng có làm lại làm cái gì.ví như có 1 nhà bác học từng nói "đừng nên phát minh lại cái bánh xe"

còn về quy trình thì vô cùng phức tạp.nó kô đơn gảin như"ờ ta đã làm xong a,bây giờ làm cái b thui"các lead phải là những người cựa siêu để có vận hành bộ máy các nhà desgin để làm nên 1 game hoàn hảo.do torng phạm vi bài viết,em kô đi sâu vào quy trình 1 game,nhưng nếu có ai đọc qua mí cuốn làm gam rùi thì nó cũng nói sơ sơ rùi

Terminator
15-11-2003, 14:33
Có lẽ trước hết phải có được 1 bộ engine đã, sau đó tính sau.

gtechvn
17-11-2003, 19:03
Bác nói đúng wá, lập trình viên vậy là ổn rồi, còn các phần khác thì sao, mình mà có engine thì cũng chỉ làm được 1 enviroiment cho game hay một demo thôi, còn các phần khác thì sao????

ngocquang19877
18-11-2003, 08:05
chà ơi,hay thịt.cần 1 engineer.có 1 số game cóc cần engineer như teris chẳng hạn.hehehe có cha nào đem cái engineer mấy mươi đô để làm cái trò đó đâu.có những game đồ họa nhẹ nhàng thì viết code được rùi,nhưng lại cần 1 hệ thống tương tác vật lý nặng thì họ lại sử dụng engineer vật lý .nói chung engineer chỉ là 1 công cụ để cho quá trình làm game nhanh hơn thui.cái chính là 1 project và chất lượng cảu các desginner kìa.
hix hix.nói chung kô bít chừng nào những game của chúng ta làm ra đủ tư cách đứng lên hạng top trong spot nhỉ????mới vừa coi mí cái trailer của call of duty,rome:total war,jedi kinght,medal :rising sun,thấy nản quá.game của tụi nó làm sao càng ngày càng giống thịt,còn ta thì càng ngày chỉ tàon là nói nói kô thui.tiếc là em vẫn còn đang bân học,bận ...làm học sinh.

gaconkzk
19-11-2003, 17:02
các vần đề về: cốt truyện, đồ họa, âm thanh, thiết kế nhân vật bạn phải cần mỗi vấn đề ít nhất là một "tay" chuyên, hoặc là chỉ cần một "tay" trùm giải quyết được hết mọi vấn đề liệt kê ở trên và cuối cùng là một "tay" có khả năng liên kết tất cả thành một sản phẩm hoàn chỉnh - tay này là quan trọng nhất rồi, là chủ đạo đấy. Cuối cùng vẫn phải có một "tay" chuyên về đóng gói tiếp thị đến các nhà sản xuất, chuyên về "ngoại" giao í

gaconkzk
19-11-2003, 17:04
các bạn có bạn nào có ý định làm một cái gì đó cho ra hồn cho game VN kô - liên lạc với nhau đi, tôi tin là chúng ta ko thiếu những người như vậy đâu, quan trọng là phải bắt tay vào làm chứ ngồi nói khơi khơi thì...........

CrazyBabe
21-11-2003, 02:13
Game tốt=Game thiết kế tốt+thể hiện tốt+đúng nhu cầu của người chơi. Mình nghĩ là chỉ thế thôi. Nếu bạn nào có project muốn kiếm người thì cứ post nhé, mình sẽ để chung vào một sticky cho.