PDA

View Full Version : vấn đề về máy in trong mạng lan, mong ace giúp đớ

tiendung88
07-05-2009, 15:56
vấn đề của mình là:
Nhà dùng 2 máy PC,
máy in ( mimaki cg 60st) nối trực tiếp với máy 1, dùng đc bt
hồi trước cả 2 máy vẫn dùng dc bt, mình vừa cài lại win của máy 2 và bây giờ mình không dùng dc máy in từ máy 2 nữa
mình đã share máy in
máy 1 đặt IP: 192.168.1.33
từ máy 2 mình vào \\192.168.1.33 và có hiện máy in ở đó, --> chuột phải --> connect máy in --> máy 2 đã nhận dc máy in trong printer & fax
nhưng khi vào corel hay word minh ko thể in dc và báo lỗi:
"Unable to access printer driver. Try removing and reinstalling this printer driver."
ấn ok thì ra tiếp bảng "The printer is currently unavailable. The printer and/or server my be offline. If this is not the case, it may be necessary to reinstall the printer."
mình có cài driver cho máy 2 rồi nhưng vẫn bị lỗi trên, ai biết chỉ cho mình với

Dinh Hong Hai
07-05-2009, 16:02
Hi hi. Vụ này mình gặp rùi, bạn xem lại Workgroup nhe. Thường thì cài lại máy thì nó không còn là workgroup nữa.

tiendung88
07-05-2009, 16:23
bạn chỉ rõ cho mình dc ko, làm sao để 2 máy cung WGroup. thanks

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình đang ol, bạn chỉ mình qua Yahoo cho nhanh vậy :D
Ym tiendung120188

Dinh Hong Hai
07-05-2009, 16:52
Bạn làm như sau với cả 2 máy, để xem nó trùng nhau ko ?

Lick phải vào my computer-> properties-> my computer name-> change. Lúc này, bạn sẽ nhìn thấy domain và workgroup.

Bạn chỉnh lại 2 máy là workgroup hết. Thế là xong.

Sometimes
08-05-2009, 09:29
Hi hi. Vụ này mình gặp rùi, bạn xem lại Workgroup nhe. Thường thì cài lại máy thì nó không còn là workgroup nữa.

Cài lại thì Workgroup vẫn là WORKGROUP . Default của Microsoft là vậy mà. Nên xem 2 máy cùng Workgroup là được.Đừng R-Click/Connect nữa mà thử Add Printer từ Printer & Fax xem sao.

myheaven
09-05-2009, 16:25
Cài lại thì Workgroup vẫn là WORKGROUP . Default của Microsoft là vậy mà. Nên xem 2 máy cùng Workgroup là được.Đừng R-Click/Connect nữa mà thử Add Printer từ Printer & Fax xem sao.

Ý bạn ấy nói là nó ko còn chung 1 Workgroup nữa,bạn làm như bạn ấy thử xem,xem nó còn chung 1 Workgroup ko,nếu ko thì bạn đổi tên Workgroup cho trùng nhau rồi kết nối lại máy in xem thử đc ko bạn nhá

ngotam07
11-05-2009, 09:30
Nhà dùng 2 máy PC,
hồi trước cả 2 máy vẫn dùng dc bt, mình vừa cài lại win của máy 2 và bây giờ mình không dùng dc máy in từ máy 2 nữa

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nhà dùng 2 máy PC,

bạn cài lai 2 máy cùng 1 dia win ko ? nếu cùng thì Lick phải vào my computer-> properties-> my computer name-> change đổi tên máy lại nhe!

bé_Bi_IT
11-05-2009, 16:38
Thế này nhé
Đổi 2 máy cho cùng nhóm workgroup thì ko vấn đề rồi nhé.
Lúc đổi xong nó yêu cầu khởi động lại để hoàn tất thì khởi động lại luôn nhé
Máy mà cắm máy in đã in bình thường rồi, chỉ còn máy kia thôi
Bạn vào máy ko in được ấy
Start ~> printer and faxes ~> Add a printer ~> Next ~> A network printer, . . .~> brown for a printer sau đó để nó dò
Nếu dò thấy rồi thì next và yes thôi.
Ko thấy thì tớ chịu, thử turn off fire wall xem

kieukhanh
12-05-2009, 03:49
Mình cũng dùng 2 máy tính như bạn Tiendung88 nhưng mỗi máy kết nối internet với 2 ISP khác nhau qua một ổ chia vậy thì làm thế nào ? Bình thường mình sử dụng mạng nội bộ nếu tải từ máy A sang máy B hoặc ngược lại cũng rất nhanh . Mong các bạn chỉ giúp cách nào cho hợp lý ???

tiendung88
29-05-2009, 20:11
cảm ơn các bạn nhưng mình đã làm hết theo hướng dẫn trên mà vẫn không được
mình đã cài lại win trên cả hai máy, máy in HP của mình đã hoạt động được bình thường nhưng cái máy cắt vẫn không thể in được qua mạng lan, vẫn báo lỗi như trên :(
mình đã chỉnh cho 2 máy cùng workgroup, làm theo hướng dẫn
"Start ~> printer and faxes ~> Add a printer ~> Next ~> A network printer, . . .~> brown for a printer sau đó để nó dò"
nhưng chỉ dò được máy in HP con không thấy máy cắt mimaki đâu :(
( cái máy cắt này kết nối qua cổng com1 và mình đã cài driver cho cả 2 máy mà vẫn không được )
bạn nào có nghĩ ra trường hợp nào nữa thì chỉ cho mình biết. thank mọi người