PDA

View Full Version : Làm trang upload đơn giản

pqkhanh
04-05-2009, 19:53
Mình đang làm 1 trang upload đơn giản. Khi upload file lên thì không được, bác nào sửa giúp mình với

Code:
Trang upload.html
<form enctype="multipart/form-data" action="uploader.php" method="get" name="frm1">
<input type="hidden" name="MAX_FILE_SIZE" value="100000" />
Choose a file to upload: <input name="upfile" type="file" />
<input type="submit" value="Upload" />

Trang uploader.php
<?php
$target_path = "upload/";
$target_path = $target_path .$_FILES['upfile']['name'];

if(move_uploaded_file($_FILES['upfile']['tmp_name'], $target_path))
{
echo "The file ". basename( $_FILES['upfile']['name'])." has been uploaded";
}
else
{
echo "Error!";
}
?>

ngoc_viet08
06-05-2009, 00:27
cụ thế nó bị gì chứ ?

if(move_uploaded_file($_FILES['upfile']['tmp_name'], $target_path))
cái này để ở if liệu nó có thực hiện ko ? thử đặt nó riêng rôi truyền về biến rồi kiểm tra đi .

pqkhanh
06-05-2009, 08:53
Cụ thể là nó không upload file được.Theo mình thấy thì lệnh move_uploaded_file($_FILES['upfile']['tmp_name'], $target_path) không thực hiện được, nên nó báo 'Error!'.

AkuVn
06-05-2009, 08:59
Nếu bro cần code có sẵn để tham khảo cứ nói :D

ngoc_viet08
06-05-2009, 09:59
Cụ thể là nó không upload file được.Theo mình thấy thì lệnh move_uploaded_file($_FILES['upfile']['tmp_name'], $target_path) không thực hiện được, nên nó báo 'Error!'.
thì cậu đã chạy lệnh move_uploaded_file chưa ? tớ thấy chủ yếu là hàm move_uploaded_file là trọng tâm của cái code upload .
mà theo như trên thì cậu chỉ kiểm tra cái code upload đó chứ đã thực thi nó chưa nhỉ ?
cậu thử bỏ code đó ra khỏi if và cho chạy xem sao .

Nếu bro cần code có sẵn để tham khảo cứ nói
code trọng tậm của nó chỉ là cái hàm move_uploaded_file thôi mà , có gì mà phải tham khảo mất công ?

pqkhanh
06-05-2009, 19:13
Mình đã thử rồi, mình cho echo($target_path); thì không thấy có giá trị của thằng $target_path, nên lệnh move_uploaded_file không chạy đc.

kenphan19
06-05-2009, 20:30
thì cậu đã chạy lệnh move_uploaded_file chưa ? tớ thấy chủ yếu là hàm move_uploaded_file là trọng tâm của cái code upload .
mà theo như trên thì cậu chỉ kiểm tra cái code upload đó chứ đã thực thi nó chưa nhỉ ?
cậu thử bỏ code đó ra khỏi if và cho chạy xem sao . như thế là đã thực thi rồi còn gì

kimgold
06-05-2009, 21:27
bạn đã set properties -> permissions: write permission hết cho folder target_path chưa?

pqkhanh
06-05-2009, 21:58
Hic hic... Lỗi ở chỗ này nè
<form enctype="multipart/form-data" action="uploader.php" method="get" name="frm1">
Ở đây ta phải dùng phương thức "post" :D

ngoc_viet08
06-05-2009, 23:15
:D pó tay . em thấy methoa get chả mấy khi xài , thế mà bác này còn cứ cố tình xài cho bằng được :D

nienhieu
29-05-2009, 14:21
Haha! Đang tìm cái này thì đọc dc bài viết của bác,tui làm dc rùi thank nha!
Bác bị lỗi ở chổ dòng 5,muốn sữa lỗi thì xem lại đường dẫn ở dòng 1.
Mới đầu tui cũng bị lỗi nhưng sau khi sửa lại đường dẫn phù hợp thì upload OK luôn hihi!

ngoc_viet08
30-05-2009, 19:32
ngố trời ! đó là lỗi của bác . lỗi này bác kia đã tìm rồi .