PDA

View Full Version : Khách hàng của em bị block ip oan

linkpk
03-05-2009, 14:23
Chào các bác, đây là bài đầu tiên của em ở diễn đàn này. Phải nói trước là em không phải dân IT, nhưng vì bất đắc dĩ mà bây giờ đang quản lý một diễn đàn smf.

Server của em nó anti ddos bằng cách tự động block IP. Nhưng dạo này có hiện tượng IP không request nhiều mà cũng bị block. Có người bảo do diễn đàn của em bị lỗi ở đâu đó nên request 1 thì bị nhân lên thành 2, 3, 4... :( (Trang chủ của em là một site joomla, cái này thì không bị làm sao, chỉ có forum smf là bị).

Em thì hoàn toàn mù tịt về vấn đề này. Mong các bác chẩn đoán bệnh để em biết đường cứu chữa.

Chân thành cảm ơn các bác :)

magic1000
03-05-2009, 18:08
Bạn thuê Host hay Server riêng? Nếu Host thì chỉ có cách PM với bên cung cấp bảo họ giãn lượng IP ra còn nếu bạn dùng Server riêng thì cho mình biết bạn đã cài những gì?

linkpk
03-05-2009, 19:28
Cảm ơn bác đã trả lời. Em thuê host, hỏi họ thì họ bảo server xưa nay vẫn thế, các trang web cùng server vẫn hoạt động bình thường, nên vấn đề có thể là do diễn đàn của em.

Hiện tượng này chỉ xảy ra sau khi em đổi tên miền và cài joomla vào trang chủ. Trước đó trang chủ chỉ forward luôn vào diễn đàn. Sau khi đổi tên miền và cài joomla, em không config lại google analytics. Mấy hôm nay vào kiểm tra thì thấy GA vẫn nhận data nhưng không chính xác, còn tìm trong index.template.php thì không thấy code của GA đâu. Không biết GA có liên quan gì đến vụ này không.

Hiện tại cái tên miền cũ của em đang forward đến tên miền mới.

Bây giờ những người hay vào diễn đàn kêu ca quá vì cứ refresh khoảng 10 lần là đứt. 5, 10 ph sau mới quay lại được.

anhcaxomlieu
03-05-2009, 22:27
bạn nên xem lại code xem, có thể trong code có đoạn nào đó bạn lập trình để vòng lặp không kết thúc,

Hay là vào cPanel xem lại xem tài khoản đã dùng quá băng thông không, trả tiền đủ chưa, ;))

linkpk
03-05-2009, 22:34
bạn nên xem lại code xem, có thể trong code có đoạn nào đó bạn lập trình để vòng lặp không kết thúc,

Cảm ơn bác, chắc là do code thôi. Hôm qua em ngồi cả đêm không biết nó lỗi ở đâu. Mù tin học mà :D

thaidesign
04-05-2009, 13:19
Uh xem lại code đi.

Trước mình cũng chạy forum, mỗi khi vô là modem chớp liên miên -> gửi request liên tục đến server -> block IP, mạng thì đơ luôn không vô được web, phải tắt trang web đi thì mạng mới hoạt động bình thường.

Down source về mò mẫm thì phát hiện lỗi trong Chatbox -> fix -> hết bị :D

SodepCatTuong
04-05-2009, 14:06
Up cái lên đầu nào !!!

magic1000
04-05-2009, 20:25
Vậy chỉ còn cách xem lại code đi bạn, nhất là xem lại những đoạn ajax ấy, nó tự load mỗi khi hoạt động mà không refresh, cái này nhiều khi chỉ chỉ xem xem mấy cái topic mới mà mỗi lần như thế nó ghi 1 lượt load.

tin_truc22
04-05-2009, 21:04
Cảm ơn bác, chắc là do code thôi. Hôm qua em ngồi cả đêm không biết nó lỗi ở đâu. Mù tin học mà :D

mù tin học cũng làm webmaster :D

linkpk
04-05-2009, 21:49
mù tin học cũng làm webmaster :D
Mù tin học mà làm webmaster mới giỏi chứ :D Em nhìn code mà hoa mắt lên đã thấy nó lỗi lầm ở đâu đâu các bác ơi :)