PDA

View Full Version : Sự thật học tại IPMAC - dẹp luôn học viện mạng đi

haycogang
02-05-2009, 03:03
Xin chào những ai đang có ý định học tại nơi đây. Tôi là một học viên lớp MCSE mới khai giảng cách đây 3 tháng. Khi đóng tiền các em tư vấn ngon ngọt lắm, nào là kiến thức chuyên sâu, giảng viên trình độ cao, 10 năm kinh nghiệm giảng dạy...

Còn thực tế là: ngày khai giảng lớp không đủ người phải hoãn 2 tuần, khi đi học thì ban đầu có "thầy" Phạm Mạnh Cường ( số ĐT 0916.032.032 ) nghe tiếng đã lâu dậy vậy mà dạy MCSE toàn kiến thức của ... MCSA. Mình đã học từ lâu, hỏi thầy thì giải thích lung tung nào là MCSE cũng chỉ là nâng cao của MCSE, mình đã làm nhiều phần này thấy kiến thức thầy còn hiểu sai trầm trọng, đi học để bổ túc mà thấy nhiều thứ nực cười quá. Một môn về security thì phải có ông khác dạy ( ông Dũng thì phải không nhớ tên lắm ) toàn mang mấy trò hack trẻ con ( CAIN....) ra dạy, có kiến thức nào của Microsoft đâu.
Nói chung là thất vọng toàn tập. Tụy cùng phòng mình nói học bên Netpro có vẻ ngon hơn, ai học rồi cho phát biểu cái còn cái IPMAC mình cạch mặt luôn! Phí tiền mất thời gian! Anh em cùng tìm hiểu MS thì mình sẵn sàng giúp đỡ
haycogang_online@yahoo.com

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bổ sung thêm một ấm ức, ông Cường nghe đâu là trưởng phòng đào tạo của IPMAC. Có lần em bí quá cấu hình không được gọi điện hỏi thì ban đầu bảo cái đó anh dạy rồi em tự tìm hiểu đi. Hỏi mấy lần nữa thì bảo cái đó anh không biết, thú thực anh chưa làm bao giờ vì anh nghĩ phần đó không hay gặp! Bó tay lẫn bó chân!

FX74
02-05-2009, 04:10
Phụ trách đào tạo của IPMAC là Phương, là 1 người có CCIE khá sớm từ khoảng năm 2002-2003 gì đó. Bây giờ thì tất nhiên là chuyển giao dần cho lớp đàn em dậy rồi

Mình thì thấy IPMAC làm ăn tương đối nghiêm túc không đến nỗi chụp giựt đâu. Còn với 1 giảng viên cụ thể thì tất nhiên có thể chưa được tốt như bạn gì đã nêu.

Ngoài ra thì bạn cũng nên hiểu là giảng viên nhiều khi cũng chỉ hơn bạn 1 chút thôi, ở chỗ là đã thi xong có bằng rồi. Nếu hỏi những cái hóc búa ra ngoài các case thường dậy thì cũng không phải dễ trả lời. Cũng giống như các bạn có bằng lái xe chạy lâu năm, bây giờ cho vào thi lại đảm bảo trượt gần hết.

Bạn Cường gì đó tự nhận là mình không biết, thế cũng là đàng hoàng. Nếu bảo thêm là anh không biết, để anh về tìm hiểu thêm mai sẽ trả lời thì mình còn đánh giá rất cao nữa.

Chốt lại thì mình thấy bạn Haycogang nên bình tĩnh 1 chút, không nên từ 1 sự việc như thế mà nâng lên thành "sự thật về IPMAC". Các bạn cứ học xong ra đi làm đi rồi sẽ biết quản lý 1 cái công ty, 1 cái trung tâm như vậy cho thật nét với 1 giá thành như thế không phải đơn giản.

kuangnd
02-05-2009, 09:54
Cái quan trọng vẫn là tự học, giảng viên chỉ mang tính chất tư vấn nhưng tư vấn mà không được thì học làm gì nhỉ?

gakonlonton
03-05-2009, 17:34
Xin chào những ai đang có ý định học tại nơi đây. Tôi là một học viên lớp MCSE mới khai giảng cách đây 3 tháng. Khi đóng tiền các em tư vấn ngon ngọt lắm, nào là kiến thức chuyên sâu, giảng viên trình độ cao, 10 năm kinh nghiệm giảng dạy...

Còn thực tế là: ngày khai giảng lớp không đủ người phải hoãn 2 tuần, khi đi học thì ban đầu có "thầy" Phạm Mạnh Cường ( số ĐT 0916.032.032 ) nghe tiếng đã lâu dậy vậy mà dạy MCSE toàn kiến thức của ... MCSA. Mình đã học từ lâu, hỏi thầy thì giải thích lung tung nào là MCSE cũng chỉ là nâng cao của MCSE, mình đã làm nhiều phần này thấy kiến thức thầy còn hiểu sai trầm trọng, đi học để bổ túc mà thấy nhiều thứ nực cười quá. Một môn về security thì phải có ông khác dạy ( ông Dũng thì phải không nhớ tên lắm ) toàn mang mấy trò hack trẻ con ( CAIN....) ra dạy, có kiến thức nào của Microsoft đâu.
Nói chung là thất vọng toàn tập. Tụy cùng phòng mình nói học bên Netpro có vẻ ngon hơn, ai học rồi cho phát biểu cái còn cái IPMAC mình cạch mặt luôn! Phí tiền mất thời gian! Anh em cùng tìm hiểu MS thì mình sẵn sàng giúp đỡ
haycogang_online@yahoo.com
[color=red]

Cho hỏi bạn hỏi cấu hình j mà anh Cường ko biết thế nhỉ :-??
P/S: Dạo này vui quá, mấy trung tâm khá lớn của HN đều bị mang lên đây và đc gọi là " Phơi bày bộ mặt thật " ko hiểu ai sẽ hưởng lợi nhỉ

rikndv
03-05-2009, 17:55
Nói chung là thất vọng toàn tập. ..
Bổ sung thêm một ấm ức, ông Cường nghe đâu là trưởng phòng đào tạo của IPMAC. Có lần em bí quá cấu hình không được gọi điện hỏi thì ban đầu bảo cái đó anh dạy rồi em tự tìm hiểu đi. Hỏi mấy lần nữa thì bảo cái đó anh không biết, thú thực anh chưa làm bao giờ vì anh nghĩ phần đó không hay gặp! Bó tay lẫn bó chân!

Hj, chào bạn.
Trước tiên mình giới thiệu luôn, mình đã từng học MCSA ở NetPro và học tiếp MCSE ở iPMAC.
- Thứ nhất, hồi mình học MCSA ở NetPro (lớp MCSA-706), cũng là anh Cường dạy (anh Nguyễn Mạnh Cường 0916.032.032 - chứ không phải "Phạm"). Đảm bảo với bạn 100% lớp mình học xong MCSA đều muốn học lên tiếp MCSE, và lớp SE phải do chính a Cường dạy tiếp.
- Thứ 2, chính xác giáo trình MCSE chỉ là nâng cao hơn của MCSA (không phải là thày giải thích lung tung. Bạn tự nhận là đi học để tổng hợp kiến thức, không hiểu sao bạn lại ko biết nhỉ ?)
- Thứ 3, bạn nói thày hiểu sai kiến thức, sao bạn không ví dụ lên cho mọi người cùng biết, hoặc sao bạn ko tranh luận thẳng thắn luôn với thày trên lớp. Chẳng lẽ bao nhiêu khóa MCSE, giảng viên giảng sai mà chỉ có 1 mình bạn phát hiện ra ? (Bạn nên nêu thử 1 ví dụ xem có đúng giảng viên hiểu sai ko, hay là bạn hiểu sai ?)
- Thứ 4, môn 298, nếu bạn thích học giáo trình của Microsoft, có thể bạn sẽ còn bức xúc hơn nữa. Bạn thử tự mình tìm hiểu xem giáo trình Security của MS rồi hãy nói.
- Thứ 5, nhiều lúc giảng viên cũng không thể ngồi từ xa mà cấu hình hệ thống của bạn qua điện thoại được. Và tất nhiên cũng không phải mọi thứ giảng viên đều biết cả

Vài lời góp ý với bạn.

diskus
04-05-2009, 09:01
Có lần em bí quá cấu hình không được gọi điện hỏi thì ban đầu bảo cái đó anh dạy rồi em tự tìm hiểu đi. Hỏi mấy lần nữa thì bảo cái đó anh không biết, thú thực anh chưa làm bao giờ vì anh nghĩ phần đó không hay gặp! Bó tay lẫn bó chân!

Những vấn đề khác ko dám có ý kiến! Tuy nhiên việc trả lời là không biết thì ko có gì là xấu cả! (nói như vậy ko có nghĩa là cái gì cũng trả lời ko biết!). Thật sự để tư vấn 1 vấn đề gì đó (hơi lạ một chút) thì chính xác nhất là người tư vấn phải ngồi làm trực tiếp mới được!

gakonlonton
04-05-2009, 15:22
Nói toẹt ra là anh í đang bận và ko muốn làm cho bạn có thế thôi

zmt264
04-05-2009, 16:30
Có trung tâm nào trả lương giảng viên để support học sinh ngoài giờ đâu :( , nói thật lớp nào có 20 ông như chủ topic, kể cả là ngưỡng mộ giáo viên thì cũng sợ lắm.

Nói thật là nếu tính hết chi phí time dành cho học sinh thì lương giáo viên khéo chỉ 10-20k/h, hỏi sao ngành giáo dục IT hiếm người người giỏi.

cuchuoi1987
05-05-2009, 09:08
Chào các bạn mình cũng đã học MCSE tại IPMAC khóa thứ 2 của IPMAC và một lớp free tại zonotek cách đây khoảng 1 năm do anh Mạnh Cường dạy mình có nhận sét như sau khóa học MCSE tuy giáo trình trùng lặp với MCSA rất nhiều (Lúc đầu học mình thấy hơi bực cho nên mới lôi giáo trình ra xem mới thấy các trung tâm gần như dạy hết trong MCSA rồi)vì chủ yếu là ôn lại và phân tích thêm. Tuy nhiên học thêm vài buổi mình thấy rất có ích không như bạn haycogang nói đâu cũng tương đối hấp dẫn vì anh Cường đưa ra nhiều mô hình thực tế phù hợp với mô hình các cơ quan lớn, các mô hình này mang tính thực tiễn cao được nghe phân tích mình cũng hiểu thêm khá nhiều, những kiến thức này mang tính thực tiễn cao trong tài liệu học không hề nói tới. Còn về kiến thức thầy giáo mình thấy những lỗi nhỏ hay lỗi máy trạm và một số lỗi mới anh Cường thường không cập nhật ngay cho nên thường trả lời không biết nhưng một vài hôm gọi lại hoặc khi gặp trực tiếp hỏi lại cách sử lý lỗi cũ và hỏi sâu về các vấn đề hệ thống thì mình đánh giá Anh Cường rất cao anh hiểu rất sâu về tổng quan hệ thống cũng như về Active Diectory môn trực tiếp mình học
Anh thường tâm sự trên lớp là nếu có hỏi anh thì hỏi trực tiếp trên lớp vì anh không đủ khả năng support qua điện thoại vì mất nhiều thời gian quá hàng ngày rất nhiều bạn hỏi và thông thường anh chỉ trả lời 1 hoặc 2 phút nhanh (khuyên các bạn hỏi nói rõ tên mình và lớp)
Về anh Dũng không biết có phải anh Dũng CMC không nếu đúng thì mình thấy bạn haycogang hãy xem lại mình đi anh Dũng là giảng viên chất lượng cả về trình độ giảng dạy cũng như kiến thức (anh này còn ngại support hơn cả Anh Cường, hầu hết trả lời qua loa)..
Tòm lại theo mình đánh giá rất khách quan giảng viên của IPMAC rất nhiều nhưng Anh Dũng và anh Cường bạn haycogang noi la chẳng biết gì thì không đúng mọi người đến IPMAC học và Netpro học thường thích học các giảng viên này (Anh Cường và anh Dũng ngày trước là có tham gia giảng dạy tại của Netpro)
Phần chê cũng có phần khen cũng nhiều chúng ta hãy hỏi bạn bè đang theo học các giảng viên này thì rõ ngay các bạn ạ

CCNP_IPMAC
09-05-2009, 23:36
lai cái trò hạ uy tín lân nhau đây mà :D. cái này chi lưa đươc anh em nào không biêt đên anh Cương thôi :D.

satgai18
10-05-2009, 20:35
iPMAC mà vớ vẩn thì mình ko tin nó sống được hơn 5 năm nay :)). Chú chủ topic ko chừng lại là người của netpro ( tự nhiên có 1 câu khen khéo he he )
MÌnh đã từng học tại iPMAC nói chung với giá cả và chất lượng như vậy mình thấy ok

hungdt4k50
28-04-2010, 20:25
Mình cũng là một học viên của IPMAC như bạn nhưng mình không đồng tình với nhận xét của bạn. Mình không biết trình độ của bạn đến đâu nữa mà dám chê anh Cường như vậy. Bạn có biết ai la người đầu tiên dạy MCSA và MCSE ở netpro ko. đó là anh Cường đó. Và phương pháp dạy của netpro cũng chính do anh cường soạn ra. Mình nói thật mình không đủ trình độ để nhận xét về anh cường như thế nào. Nhưng mình thấy anh ấy dạy rất hay phải nói là cực hay.Anh cường là một trong những người đầu tiên ở VN có chứng chỉ MIT. Một số giảng viên bên IPMAC và netpro cũng đều là học viên của anh Cường đó. Bạn có thể hỏi thầy bạn về anh Cường. Đây là nhận định chủ quan của mình. Bạn đừng nghĩ mình là người của IPMAC nhé. Mình đơn giản chỉ là học viên của IPMAC thôi.

Anthony_Nguyen
28-02-2014, 09:41
Cũng mới đăng ký học 1 lớp IPMAC xong, nói chung là cảm thấy thực sự thất vọng so với tiếng tăm ngày xưa ipmac đã gây dựng:
1. Lớp học cơ sở vật chất cực kém: lớp học cực đông lên đến 30 người, máy tính cấu hình thấp, chuột còn dùng chuột bi cổ từ đời nào, di chuột như đánh vật, máy thì treo và khởi động lại liên tục...
2. Cân nhắc trước khi đăng ký vì đã đăng ký, đóng tiền thì không thể rút ra được cho dù lỗi đó thuộc về ipmac (kể cả chuyển đổi tiền này sang bộ phận khác của ipmac như khảo thí chẳng hạn).
3. Tư vấn trên trời, thực tế thì cực kém.

Thất vọng so với ipmac ngày xưa. Các bạn nên cân nhắc trước khi đăng ký ipmac để tránh các xai lầm như mình.

smartpro
28-02-2014, 15:36
Có thật vậy ko?

Anthony_Nguyen
28-02-2014, 21:57
Có thật vậy ko? Mình ko nói xấu ai cả, có sao thì nói lại đúng như thế, ai cảm thấy như thế vẫn chấp nhận được thì lại là bình thường. Mình có lẽ yêu cầu hơi cao nên thấy thế là rất bực mình.

tuongnvsq
01-03-2014, 11:22
sao không có tin gì về việc đóng cửa đâu?