PDA

View Full Version : Resize Partition

myhands01
01-05-2009, 09:49
Máy mình là Acer. Ổ cứng 80Gb. Những mất 7Gb để chứa phần recovery của win Vista. Mình muốn xóa nó và mở rộng ổ D (ổ C đang chạy win 7). Mình PQMagic của Hiren 9.8 để xóa. Lạ ở chỗ là xóa rồi nhưng khi cần vãn có thể UNDELETE và xuất hiện trở lại. Chính vì lẽ đó, mình không thể resize được.

Bác nào biết, giúp dùng với. Nghèo nên không có tiền để mua thêm ổ cứng. Tận dụng mà cũng không được. Bó tay sao? Chắc không đâu.

Cảm ơn đã đọc tin và chờ các bạn trả lời.

garungh5n1
01-05-2009, 11:36
bạn nên sao luu lạ hệ điều hành bàng cách dùng ghost hoặc acrodisk sau đó burn ra đĩa (nhớ thêm bootcd vào đĩa :D).
sau đó dùng đĩa boot, dùng acrodisk có săn trên đĩa boot đẻ del phân vùng đó và resize cho phân vùng D

Target_Locked
01-05-2009, 14:07
tập trung vào vấn đề chính đi,
khi resize ổ C = PQmagic thì nó báo lỗi gì?

dinhanhency
01-05-2009, 14:27
Sao lại xóa windows bản quyền đi.

myhands01
01-05-2009, 15:00
Win Vista chạy ì ạch lắm. Các fri biết không? Mới đọc 1 bài viết trên mạng,nói rằng ở Châu Âu người ta kiện Acer vì Vista trên máy Acer chạy chậm quá. Mà đúng là vậy. Tôi cài win 7, chạy tuyệt vời. Lưỡng lự lắm nhưng cài xong thấy không hối hận.

Tuy nhiên, mình cũng đã burn ra đĩa rồi. Phân vùng nầy không thuộc ổ C. Nó thuộc một phân vùng ẩn.

Nó lì lắm. Thường thì delete thì mất tiêu dữ liệu đúng không? Nhưng nó thì không. Khi mình thử resize partition C và D thì báo lỗi 732,...

Để mình thử acrodisk xem thử sao.

tam_giang
01-05-2009, 18:07
Hình như tôi có post nhiều lần là nếu là Vista thì đừng xài PM.

myhands01
02-05-2009, 07:05
Cái dụ Vista không dùng PM mình chưa từng biết. Có thể cho link để tìm hiểu không?

Mình có dùng acridisk format 6G chứa setup Vista nhưng vẫn không thể resize ổ D được. Đành tạo nên một phân vùng mới cho khoảng trông 6G đó.

Lạ là bây giờ khi vào Norton P.Magic thì trình hiện ra 1 dòng chữ "PARTITION TABLE ERRORS #106 FOUND" và không hề có 1 phân vùng nào cả. Dùng trình khác thì vẫn thấy.

Có problem gì không nhỉ?