PDA

View Full Version : Mất Sound và LAN

thinh18tt
29-04-2009, 14:21
CHào các bạn, lâu nay tôi bị cái lỗi này và nghĩ mình đã khắc phục được nhưng sau đêm hôm qua thì tôi chưa biết nó tại sao lại bị như vậy nữa. Cụ thể:
Trước kia thì không sao nhưng gần đây tôi thường xuyên bị mất Sound và không thể truy cập vào LAN được (Internet vẫn truy cập bình thường) và máy cài XPSP2. Sau đó tôi cài lại windows và chạy Update thì không thấy hiện tường đó nữa.
Lúc đầu tôi chỉ nghĩ là do tại máy của mình nhưng vì là dân IT nên tôi thường cài đặt máy cho khách hàng (tôi luôn cài bản XPSP2 ấy từ năm 2005 đến nay) và hầu như ai cũng gọi cho tôi bảo "Máy khởi động sau khoảng 10 phút là có 1 thông báo (Don't Send và Send) sau đó là không nghe được nhạc nữa và cũng không truy cập vào mạng LAN nữa, khởi động lại máy thì lại bình thường nhưng sau đó lại bị", giống hệt hiện tượng máy của tôi. Tôi thử cài XPSP3 thì không còn bị hiện tượng như trên nữa.
Tôi có 2 quán NET (bố mẹ trông 1 quán, em trai trông 1 quán) và cũng bị hiện tượng ấy nên đêm qua tôi đã làm lại toàn bộ dàn máy (bố mẹ đang trông) hoàn thiện với bản XPSP3, nhưng thật là ác khi thức dậy bố mẹ bảo vẫn bị hiện tượng như cũ. Tôi kiểm tra thì thấy đúng là như vậy.
Khi tôi Nháy kép vào biểu tượng cái loa ở góc màn hình thì nó thông báo lỗi như sau:
http://i288.photobucket.com/albums/ll173/thinh18tt/Errors/Errorsound-Lan.png
Khi tôi truy cập vào 1 máy trong LAN thì nó thông báo lỗi này:
http://i288.photobucket.com/albums/ll173/thinh18tt/Errors/Errorsound-Lan2.png
Tiếp theo tôi mở My Computer ra thì các ổ đĩa đã được Share trước đó đã bị mất biểu tượng Share (biểu tượng bàn tay) và không thể vào mạng LAN được nữa. Trong khi ấy các máy vẫn truy cập Internet được và máy chủ vẫn tính tiền được.
Tôi hiện đang không có cách nào để khắc phục được, mong các bạn tìm hiểu giúp tôi.
PS: Khi tôi đang nghe nhạc hoặc xem phim mà có thông báo lỗi "Don't send và Send", nếu tôi không tắt phần mềm nghe nhạc xem phim đi thì tôi có thể nghe được các bài nhạc khác dùng chức năng Open trong Menu File. Nhưng nếu thoát phần mềm ấy ra thì khi mở lại thì lại không có Sound nữa, phải khởi động lại máy mới được.
Bài này chắc là tôi đã viết rất chi tiết và đầy đủ thông tin về hiện tượng mà tôi đang gặp phải và rất cần trợ giúp. Mong các bạn giúp đỡ.
Thank in advance!
Thêm thông tin về lỗi Don't send:
http://i288.photobucket.com/albums/ll173/thinh18tt/Errors/Dontsend.png
Sau khi thông báo này xuất hiện thì mất Sound và LAN.

k66473
29-04-2009, 14:51
kiểm tra trong các services xem cái audio service ở trạng thái stopped hay started

thinh18tt
29-04-2009, 15:31
kiểm tra trong các services xem cái audio service ở trạng thái stopped hay started

Cảm ơn bạn, mình cũng được 1 bạn hướng dẫn cách khắc phục tạm thời, đó là Start cái dịch vụ Windows Audio. Nhưng chỉ là tạm thời thôi, mình muốn biết nguyên nhân để khắc phục, cảm ơn bạn đã đọc bài của mình cũng như chỉ dẫn của bạn.

f+org
29-04-2009, 16:43
bạn xem lại driver của Sound và LAN,có thể là driver này không tương thích với main của bạn.

còn vụ ko vào mạng và mất biểu tượng share là do các services của network bị disable. Nguyên nhân thì theo trong hình có lẽ máy bạn bị lỗi file hệ thống liên quan đến quản lý các services nên xuất hiện thông báo "dont send".

thinh18tt
30-04-2009, 15:04
bạn xem lại driver của Sound và LAN,có thể là driver này không tương thích với main của bạn.

còn vụ ko vào mạng và mất biểu tượng share là do các services của network bị disable. Nguyên nhân thì theo trong hình có lẽ máy bạn bị lỗi file hệ thống liên quan đến quản lý các services nên xuất hiện thông báo "dont send".

Về phần Driver thì mình có nghĩ như bạn tuy nhiên mình đa số dùng main GIGABYTE và vào trang chủ của nó để tải Driver về theo đúng mã của Main. Mình sẽ kiếm đĩa kèm theo máy để cài thử lại xem thế nào.

Vì các services (Windows Audio và Network Connection) bị lỗi nên bị stop, mình đã Start lại nó thì lại OK. Tạm thời mình đã khắc phục được nó, tuy nhiên mình muốn biết tại sao nó lại bị lỗi các dịch vụ ấy, mặc dù đã cài lại mới hoàn toàn.

bbichduong
30-04-2009, 20:57
bạn tham khảo bài này nhé http://netcafe.24h.com.vn/forum/showthread.php?p=38556#post38556 vius rồi đó