PDA

View Full Version : HDD bị ma làm hay sao

anhvu_cntt
29-04-2009, 11:44
Vào một ngày đẹp trời lang thang đi chơi em luợm 1 con HDD Samsung 80Gb về dùng. qua kiểm tra thi cứ gọi là "Verry Good" nhưng cứ chạy nóng HDD là khởi động lại máy mặc cho em đã cài mới Win. Buổi sáng dậy bật máy chạy được khoảng 30 phút thì "quang tèo", cứ khởi động vào đến màn hình Wellcome là out ra và khởi động lại chu kỳ đó lặp lại liên tục cho đến khi ngắt nguồn điện thì thôi. Chẳng lẽ làm đại gia lấy búa đập cho nó chết luôn đi khỏi dùng máy nữa...!:D

vanquyenhp
29-04-2009, 11:49
Bạn thử cắm cái ổ cứng khác vào kiểm tra xem có đúng phải bị HDD không. Mình nghĩ hiện tượng này không phải là do HDD mà do chip nóng hay một số vấn để khác.

anhvu_cntt
29-04-2009, 15:28
minh dang dung con HDD Maxtor 40 nho qua nen mua con 80 ve dung cho thoai mai con 40G kia chay suot co sao dau

mrlight
29-04-2009, 15:29
minh dang dung con HDD Maxtor 40 nho qua nen mua con 80 ve dung cho thoai mai con 40G kia chay suot co sao dau

có thể là do bảng mạch của HDD có vấn đề rồi

danvt
29-04-2009, 15:49
gắn cái HDD 80Gb wa máy khác xem có hiện tượng vậy ko? nếu vẫn bị thì dẹp luôn cho ròi để khỏi ảnh hưởng các thiết bị khác

mrtruongpham
29-04-2009, 15:58
Tự dưng máy em mấy hôm nay chạy chậm như rùa. Không biết là sao, mặc dù cấu hình cũng khá ổn. Bệnh của nó là thế này: Khi khởi động máy thì có một thanh ngang màu trắng, nó load xong cái thanh đó thì màn hình window mới chạy. ( load phải hết gần 1 phút) Nhiều khi chạy xong lại khởi động lại máy, không ra được màn hình Welcome. Khi đã khởi động được rồi, chạy các chương trình rất là lâu, thỉnh thoảng lại nghe beep ở phía cái case. Chỉ một tiếng thôi, chuột lúc đó đơ mất 2 giây rùi lại như thường. Chán quá, các bác chuẩn đoán giúp em nhá. Em cảm ơn.
Máy em dùng main foxconn 945, ổ samsung 120Gb, Cpu 2.2Ghz....

vanquyenhp
29-04-2009, 19:29
Thế ram của bác mrtruongpham là bao nhiêu thế?
Chắc là do 3 trường hợp: một là do ram yếu quá, nó load lâu. Ngày trước máy em ra yêu cũng bị thế. Hai là do ổ cứng của bác có vấn đề, truy xuất dữ liệu chậm nên nó chạy lâu. Thứ 3 chắc là do lỗi win, bác cài lại win hay repair lại xem sao.
Sao con main của bác xịn thế mà chip lại chậm quá vậy.

mrtruongpham
29-04-2009, 21:08
Con Ram của em 1Gb, em kiểm tra lại ổ cứng rồi. Bad sectors bác ạ, nhưng em dùng HDD reco...1.51 ( không nhớ lắm) để sửa nhưng lâu quá, tốc độ như thế chắc 5 ngày mới xong, 3 tiếng mà chắc được 2 %.....

vanquyenhp
29-04-2009, 23:01
Thế chỉ còn cách này thôi, bất đắc dĩ phải làm vậy. Bạn dùng PQ MAGIC để xóa hẳn phân vùng đi rồi tạo lại, cài lại Win.
Trước khi làm thế, bạn cắm cái ổ cứng đó sang máy khác rồi lấy hết dữ liệu quan trọng ra.

luongquangduc
29-04-2009, 23:36
Bạn biết format cấp thấp chứ. Mình nghĩ con này chỉ còn cách đó thôi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Sao lại có hai chủ đề trong một topic vậy? Biết trả lời thế nào đây, mình vừa trả lời bạn trên đó nha, cái HDD cứ khởi động lại đó nha

khanh3t
30-04-2009, 00:31
bác kt bad chưa

em cũng chưa bao giờ dám dùng ổ ss nên ko rõ lắm, dùng ss sợ nhất vụ ra đi ko 1 lời báo trước

luongquangduc
30-04-2009, 01:06
Yên tâm đi, trước khi bắt đầu nó sẽ hỏi là: "Are you ready to die?" Nhưng thực tế tớ làm nhiều rồi, chẳng sao hết.

mrtruongpham
01-05-2009, 18:00
PQ magic có nằm trog đĩa hirent boot không hả bác? mà ổ của em còn bảo hành, hay mang đi bảo hành nhỉ?
Nhưng mua ở tận mãi quê, xa xôi, bảo hành thế nào đây?

sonvuong80
01-05-2009, 22:06
PQ magic có nằm trog đĩa hirent boot không hả bác? mà ổ của em còn bảo hành, hay mang đi bảo hành nhỉ?
Nhưng mua ở tận mãi quê, xa xôi, bảo hành thế nào đây?

PQ magic có nằm trog đĩa hirent boot.Khi ban boot xong vô được roi thi chon hàng thứ 2 hoặc vo Dos bấm phím M để vô PQ magic. Good luck