PDA

View Full Version : SPYWARE : gian diep may tinh ?

friendship13
23-09-2002, 10:59
Có bạn nào biết chương trình spyware nào hay và dễ dùng không ? có cách nào biết dược máy cua mình có spyware nào không ? Và cách che giấu spyware hay nhất là gì ?

minhns
24-09-2002, 09:01
chi dzay ?

baopalme
24-09-2002, 10:45
de choi chu chi ???

Xiển Bột
24-09-2002, 11:58
Muốn biết máy mình có chương trình gián điệp nào k thì bạn vào trang Web này:

www.lavasoftusa.com hoặc

http://download.com.com/3000-2094-10045910.html

để download về phần mềm diệt các chương trình gián điệp. Bạn cũng thường xuyên lên trang web này để theo dõi và update version mới.

Đương nhiên ở đây các bạn ai cũng thích sử dùng phần mềm freeware, nhưng ở đời thông thường đâu có gì mà cho k đâu. Người ta cho mình sử dụng phần mềm miễn phí nhưng trong gói phần mềm đó thường có kèm chương trình spyware. Chủ yếu là theo dõi thói quen sử dụng, cookie, quảng cáo .... chỉ có trời mà biết được mục đích của họ là gì. Cho nên trước khi down về một phần mềm freeware nào bạn vào trang web sau:

www.spychecker.com

sau đó gõ tên phần mềm vào ổ kiểm tra, trang web sẽ cho bạn biết về phần mềm đó có spyware hay k.

hoctap
25-09-2002, 07:58
tiu vào trang đó rồi và tôi gõ một phần mềm và nó hiện lên một cái bảng nhưng mà tôi không biet là làm như thế nào để xem nó có spy hay không và ngược lai.bàn có thể chỉ cho tôi không

Xiển Bột
25-09-2002, 08:52
Bạn phải chịu khó đọc tiếng Anh hay những thông báo mà trang web đã hiển thị.( còn k thì thủ sẵn cuốn tự điển kế bên :D )

nếu xuất hiện cửa sổ giống giống như hình dưới có nghĩa là có spy
(hình đã cắt bớt cho nhỏ lại)

friendship13
27-09-2002, 10:22
Xiển Bột có biết chương trình spyware nào hay không vậy ?

boy_de_ghet
03-10-2002, 15:17
Tui tui tui biết nè,
Nhiểu lắm, tui download het rùi, từ version củ đến version mới.

Nhưng có một số ít là có ***** thui.

friendship13
03-10-2002, 19:08
Biết mà không nói đúng là dễ ghét thật !
Mình muốn tìm chương trình mà ghi lại hoạt động của bàn phím khi người sử dụng máy tính. Vì máy của mình có vài người cùng dùng nên nhiều khi họ thay đổi lung tung làm máy lộn xộn phải sửa hoặc cài đặt lại máy.
Vậy bạn nào biết chương trình đó tên gì và ngoài thị trường dễ tìm mua.
Thanks.

Xiển Bột
04-10-2002, 08:01
bạn Friendship13 lầm lẫn hai vấn đề mà bạn nói chăng. Spyware là phần mềm gián điệp, dùng để theo dõi thói quen sử dụng ... của người dùng của các cty quảng cáo và những vấn đề khác nhưng không giống như vấn đề thứ hai mà bạn nói "chương trình ghi lại hoạt động của bàn phím khi người sử dụng máy tính"

Nếu như vậy thỉ có thể dùng phần mềm PC Monitor, Key Logger ... hai chương trình này thực hiện được yêu cầu mà Friendship13 cần. Các phần mềm nói chung có 2 cách thực hiện: một là ghi lại hoạt động dưới dạng log file bất kì là gõ phím nào, bấm cái gì, hai là theo dõi theo dạng camera bao gồm cả hình ảnh. Nếu chỉ vì mục đích "máy của mình có vài người cùng dùng nên nhiều khi họ thay đổi lung tung làm máy lộn xộn phải sửa hoặc cài đặt lại máy" thì nên dùng, còn k phải thì k nên vì dùng các chương trình này sẽ biết luôn được password, vào trang Web nào, gởi thư cho ai, chát với ai ... nói chung là chúng đều ghi lại tất cả k sót thứ gì. Điều này chỉ nên làm khi bạn là IT, là cha mẹ muốn quản lý con cái hoặc là người quản lý trong văn phòng hay cty của bạn, nếu k sẽ xâm phạm đến chuyện riêng tư của người khác. Friendship13 có thể lên web mà tìm các chương trình đó.

friendship13
04-10-2002, 10:47
Cám ơn Xiển Bột đã nói cho mình biết.Đúng là mình đã nhầm lẫn, mình chỉ muốn tìm chương trình theo dõi hoạt động của máy tính và bàn phím, và cách tìm xem máy mình có chương trình nào như vậy chưa.
Còn việc xâm phạm riên tư thì không có, vì mấy người dùng chung máy với mình không rành về máy tính nên họ thường thay đổi lung tung trong máy mà họ cũng không biết. M2inh cũng không rành nhiều về máy tính nên phải dùng chương trình này để xem ngược trở lại khi máy có sự cố.

boy_de_ghet
05-10-2002, 11:44
Tui có chương trình này nè Net Observe2.9 có ***** luôn. Hay lắm đấy.

sophia
12-10-2002, 09:19
chương trình này quản lý thời gian sử dụng computer, dung lượng khoảng 190 KB, thích hợp cho win 95/98/xp/2000/me...
tải về từ địa chỉ http://www.ifrance.com/InTheNuts/StartSpy