PDA

View Full Version : alpha alpha .... lại alpha

thch
03-11-2003, 07:26
Cứu tớ với các cậu ơi .
Tớ đang học openGL và đang lẩn quẩn với cái tham số thứ tư trong các function setcolor (đại loại là thế) , alpha gì đó . Tớ chẳng hiểu cốc khô gì về nó cả . Vì tớ học các tutorial trên mạng nên nó nói không hệ thống tí nào .
Có ai là cao thủ openGL thì giải thích giúp tớ nhé , càng clear càng tốt .
Thank

MatKieng
03-11-2003, 09:21
Thông số alpha là độ mờ đục đấy bạn à. Khi bạn để alpha cựa đại thì độ mờ đục là cao nhất, giống như là mình nhìn cảnh vật qua một bức tường, dĩ nhiên là bạn không thể thấy cảnh vật phía sau nó. Còn khi bạn để alpha cực tiểu, thì giống như là mình nhìn qua một tấm gương trong suốt, tất cả phía sau đều thấy được. Khi alpha ở khỏang giữa thì nó nữa mờ, nữa trong suốt, thân.

thch
04-11-2003, 09:53
Không biết mình hiểu thế này có đúng không ?
khi ta vẽ một bức tranh rồi vẽ chồng lên một bức khác thì ta nhìn xuyên qua bức thứ thứ hai (mờ mờ) phải không ? (tham số alpha nằm lơ lửng ở giữa) .
Nếu điều mình nghĩ là đúng thì ta tạo ra hiệu ứng sương mờ dễ quá , chỉ cần chồng lên bức tranh ban đầu một bức tranh khác toàn màu trắng với hệ số alpha phù hợp .

Mình thắc mắc là do chưa thử bao giờ . Các cậu chỉ cho mình cách sử dụng hệ alpha để tạo ra các effect độc nhé (step by step) .
Cảm ơn trước nhé .

CrazyBabe
04-11-2003, 23:02
Hic, hình như.. sai rùi các pác ạh, cũng kô sai hoàn toàn nhưng mà nó kô chuẩn lém. Kênh alpha dùng trong 2 trường hợp sau: một là vẽ thường >> làm giảm độ sáng của đối tượng. Hai là vẽ blending, cái này thì còn tùy BlendFunc mới biết được nó có trong sáng như gương kô hay là đen sì, cậu tham khảo mí phần ở Blending Factor là có hết.

thch
05-11-2003, 07:21
Tui tim hoai ma chang thay phan nao he thong het . Bac chi tui vai cai URL , hay ebook de tham khao nhe

CrazyBabe
05-11-2003, 23:22
ebook thì được, tầm khoảng 2-4MB, hộp thư của cậu có chứa được kô thì tôi gửi ? Nếu kô lên Kazaa mà load có hết đấy. Tìm quyển OpenGL Programming Guide đọc tương đối dễ hiểu.

thch
06-11-2003, 09:19
Khong biet hopthu.com co duoc khong , minh moi tao cai ebook@hopthu.com day , cau gui thu xem nhe .
Thank .

thch
06-11-2003, 09:37
À , hình như cậu có cái 3D GS phải không ? Bán lại cho mình nhé .