PDA

View Full Version : bài tập về dữ liệu cấu trúc cần đc chỉ giáo

chip153
25-04-2009, 21:44
mình có bài TURBO C(mình là newbie, mới chỉ học về C thôi:P)về kiểu dữ liệu cấu trúc vs hàm struct cần phải làm gấp nhưng chưa đc:(.ai chỉ giúp mình vs:X.Nó bắt mình nhập 1 danh sách bao gồm các thông tin cơ bản thì mình làm đc rồi.bh vướng mắc là ở việc bắt sắp xếp danh sách 1 nhóm ng theo thứ tự ABC...mình k làm đc:(.ai giúp vs.cám ơn nhiều lắm

binprolab
25-04-2009, 22:54
nếu sử dụng class bạn tạo 1 operator< ví dụ:
bool operator<(const Student &s) {return name < s.name} sau đó dùng hàm sort(student,student+n); với n là số sinh viên, student là mảng chứa n sinh viên. Yêu cầu: cần khai báo #include <algorithm>. Đây là một cách cực kì đơn giản và ngắn gọn mà không nhiều người biết. Chúc bạn hoàn thành sớm.

kimduquan
28-04-2009, 12:12
nếu sử dụng class bạn tạo 1 operator< ví dụ:
bool operator<(const Student &s) {return name < s.name} sau đó dùng hàm sort(student,student+n); với n là số sinh viên, student là mảng chứa n sinh viên. Yêu cầu: cần khai báo #include <algorithm>. Đây là một cách cực kì đơn giản và ngắn gọn mà không nhiều người biết. Chúc bạn hoàn thành sớm.
bạn ấy mới học tới C ah nên đây chỉ là 1 bài cấu trúc bình thường với lại chắc bạn ấy cũng chỉ mới học có 1 vài giải thuật sắp xếp thui nên cần phải đơn giản hóa vấn đề tới mức tối thiểu,bạn có thể dùng giải thuật sắp xếp hoán vị ,còn để hoán vị 2 student thì bạn khai báo 1 biến student temp rồi tiến hành hoán vị giống như hoán vị 2 số nguyên vậy:temp=a[i];a[i]=a[j];a[j]=temp.