PDA

View Full Version : Không cài được Win và ko dùng được đĩa Boot

huongk38t2
24-04-2009, 19:27
giúp mình với nhé mọi người ... Mình ko hiểu từ tiếng anh này nghĩa là gì chỉ bit là nó bị lỗi trong quá trình vừa mới bắt đầu cài Win ... Không những thế dùng đĩa Boot cũng ko dùng được ..
Dòng tiếng anh đây :
File setupdd.sys could not be loaded
The error code is 4
Setup cannot continue.Press any key to exit.

Đó,toàn bộ câu tiếng anh đó ,, mình ko bit tại sao lại bĩ lỗi đó.Mình đã thay đĩa cài Win mới và ổ CD khác mà vẫn ko đọc được ... Các bạn trả lời dùm mình nhé ..
Thanks các bạn nhiều ....

dataonline
24-04-2009, 19:58
File setupdd.sys could not be loaded
The error code is 4
Setup cannot continue.Press any key to exit.

Tập tin Setupdd.sys không thể nạp
Các mã lỗi là 4
Cài đặt không thể tiếp tục . Nhấn phím bất kỳ để thoát ra.

bạn nói nói rõ xem bạn cài win cho dòng máy nào.
kiểm tra lại ổ cd r xem sao. lỗi này chủ yếu là do đĩa setup hoặc mắt của ổ CD đọc kém thôi

cauvongkhuyet
24-04-2009, 23:37
Ban thu thao ram ra rui lap vao xem sao..hj vong la dc

conanduck
25-04-2009, 01:08
http://www.hardwareanalysis.com/content/topic/27597/
họ nói có thể do Ram hoặc do mình khóa CacheL2 trong Bios. Nhưng mà cứ thử Ram trước đi

huongk38t2
25-04-2009, 10:53
rất đúng,tớ tháo ram ra và lau chùi ram và chân cắm ram.Và đã cài được.Nhưng có 1 thắc mắc là tớ ko hiểu Khóa CacheL2 nghĩa là sao hả bạn? muốn mở khóa đó ra thì phải làm thế nào ?
Cảm ơn mọi người ..

dataonline
26-04-2009, 00:02
Các loại CPU hiện nay có dung lượng cache lớn, giúp CPU có thể sử lý nhanh hơn, nhưng mặc định Win tự động hiểu CPU của bạn có dung lượng cache là 256KB. Việc này phần nào làm cho CPU không thể hiện hết toàn bộ sức mạnh. Để Win nhận đúng L2 cache, cần xem CPU có dung lượng cache là bao nhiêu.
Sau khi biết được dung lượng L2 cache, bạn vào:
START>RUN>REGEDIT
chon khóa
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Control\Se ssion Manager\Memory Management
bấm đôi vào khóa
SecondLevelDataCache và gõ vào 512, 1024, 2048.... tùy theo dung lượng L2 cache.
Mặc định giá trị này là 0 tương ứng với 256KBTrong các tác vụ thường ngày, bạn sẻ ko thấy sự tăng tốc nào đáng kể, nhưng khi benmark bạn sẻ thấy có sự khác biệt

vanquyenhp
26-04-2009, 08:30
Bạn thử tháo ram ra rồi cắm lại xem thế nào? Nếu không được thì thay ổ đĩa và đĩa khác vào.
Trước khi cài win bạn nên format ổ C rồi cài.

canonlaser
26-04-2009, 17:08
Đối với CPU Cache là loại ô nhớ nhanh giúp CPU ít thâm nhập bộ nhớ trong (RAM), vì đa số các thông tin mà CPU cần đều được đưa vào Cache vì vậy Cache là một hình thức làm tăng hiệu quả xử lý của CPU. Thông thường người ta dùng RAM tĩnh (Static RAM) để làm bộ nhớ Cache. Dung lượng cache tuỳ thuộc vào CPU – hiện các loại CPU đời mới dung lương Cache L2 (level) rất lớn 6MB – 8MB – 12MB hoặc cao hơn nữa – còn Cache L1 thường chỉ vài chục đến vài trăm KB. Như vậy, trong khi hoạt động CPU thường “nạp” các lệnh và dữ liệu từ Cache L1 vào xử lý, nếu không tìm được nó sẽ “tìm và nạp” tiếp từ Cache L2 rồi đến bộ nhớ trong (RAM)… Trong quá trình tìm lệnh kế tiếp nếu không gặp lệnh cần xử lý tiếp trong cache khi đó gọi là Cache miss.
Thông tin thêm bạn xem tại http://baiviet.phanvien.com/2008/3/3/tim-hieu-cach-lam-viec-cua-bo-nho-cache-phan-2.html
Còn chỉnh như thế nào thì bạn dataonline đã hướng dẫn.

tanducthanhit
26-04-2009, 17:13
mình cũng đang cần những tài liệu về phần cứng máy tính,ai có xin mail trực tiếp cho mình để mình tham khảo nhé!tanducthanhit@yahoo.com.vn thanks

thanhdat89
26-04-2009, 21:48
Trời đất. Mua máy 1 năm trời bây giờ mình mới biết chỉnh L2.
Từ trước toàn dùn mặc định là 256k, bây giờ cho lên 1M thôi.
Thanks dataonline nha.

dataonline
27-04-2009, 03:40
nói chung chỉnh hay không la ở mình thôi. hầu như không ai chỉnh đâu :D, 1mb cache thi không ăn thua đâu