PDA

View Full Version : bản quyền phần mềm: hãy suy nghĩ

force
31-10-2003, 17:50
là người sử dụng pc, hẳn không ai là không sử dụng các soft. nào là windows, photoshop, office, game các loại...nhưng có bao giờ các bạn nghĩ đến chuyện phải mua phần mềm mà mình sẽ hay đang sử dụng không?
95% sẽ trả lời là chưa, thậm chí không. đó cũng là tỉ lệ vi phạm bản quyền phần mềm của VN. bạn có thấy nó cao không?
sẽ có nhiều ý kiến như tui không biết mua ở đâu, không biết phải đăng kí như thế nào, nó mắc quá... và sự thật cũng như thế.
mình viết bài này không hi vọng các bạn sẽ mua các soft mà chỉ mong các bạn hãy suy nghĩ về các công ty phần mềm của VN. nền CNTT VN chưa phát triển cao 1 phần là do các cơng ti bị ăn cắp bản quyền.
bản thân mình đây dù không dư tiền nhưng vẫn cố gắng mua các phần mềm của VN khi sử dụng.
mong các bạn hãy đóng góp ý kiến và có các hành đông giúp đỡ CNTT VN

JackPhan
04-11-2003, 22:11
Thu nhập bình quân chưa cao, làm sao mua được bản quyền.
VD: ở Mẽo: bình quân một người là 30K-50K USD per year là thuộc dạng trung bình thấp tương đương cũng được khoảng từ 2.5K - 4K per month thì mua một soft khoảng 50USD thì thấy bình thường. tỷ lệ chỉ là 1.25% - 2% của income thui.
Ở VN: bình quân là 1000K - 1500K per month, một soft VN 100k-150k tính tỷ lệ ra là 10% - 15% income... hic hic hic đố ai mà chịu nổi đối với tỷ lệ này chứ. X(

no comment more :D

force
09-11-2003, 16:52
nói như you thì còn lâu VN mới qua nổi Ấn Độ về phát triển CNTT

blue_vege
09-11-2003, 17:43
Thành thực mà nói,thì chúng ta nên ngăn chặn tình hình ăn cắp
bản quyền như hiện nay bởi vì có nhưng lý do sau:
1-Nếu cứ tiếp tục tình trạng bản quyền ,Việt Nam có khả năng sẽ bị trừng phạt về kinh tế.
2-Chúng ta cũng nên nghĩ đến những con người đã viết nên chương trình đó,bởi vì lập trình nên một chương trình đầy đủ,không có lỗi là một công việc cô cùng khó khăn(chương trình do tôi viết đôi khi có vài lỗi ngớ ngẩn à :) )
3-Hơn nữa đối với một số phần mềm hiện nay,giá cũng đã khá rẻ,đậc biệt còn có những chương trình mã nguồn mở,giá rất rẻ(nhưng thành thực mà nói ,hơi khó sử dụng,tôi chi sử dụng ManDrake Linux thôi.
4-Theo một tờ báo nào đó viết(quên tên rồi :) ) thì chúng ta sử dụng bao nhiêu phần mềm không bản quyền được bao nhiêu tiền(do không phải mua) thì cũng ngần nấy hàng Việt Nam không được tiêu thụ ở nước ngoài.
Đối với thưc trang này,tôi chỉ có vài ý kiến như sau,rất mong các bạn đóng góp:
1-tăng cường sử dụng phần mềm mã nguồn mở(hơi bị khó)
2-bảo các công ti phần mềm nước ngoài giảm giá(còn khó hơn, bởi vì nếu có giảm giá thì vẫn rất đắt so với thu nhập của chúng ta)
Rất mong các bạn đóng góp ý kiến và xin lỗi nếu như tôi có ghi sai điều gì :)

JackPhan
11-11-2003, 00:57
<b>open source muôn năm.</b>
theo tui, về bản quyền của các soft nước ngoài thì he he he, như ở trên đã nói <b><i>"No comment more"</b></i>, còn các soft VN thì nên mua, nhưng giá thành cũng vừa phải thui, ít nhất cũng phải phù hợp với income của người tiêu dùng, nhất là đối với sinh viên, những người có thu nhập gần như bằng không (o), và lương nhân công dùng để gia công phần mềm thì cũng rất rẻ, một người một tháng cũng chỉ khoảng 200USD mà thôi. Tui thì các soft VN nào có giá hợp lý là mua ngay. VN mình ra giá của sản phẩm trí tuệ rất trời ơi, thấy hay hay thì hét giá trên trời còn nếu không thì cũng tầm tầm bậc trung (nửa tháng lương chứ ít hả) vậy thì thôi nhé quên bản quyền của những soft ấy đi, (cứ tổng chi phí thực tế để ra lò soft đó) / tổng số soft dự kiến bán được + 1% lợi nhuận = giá bán là hay nhất. (tổng số dự kiến bán càng nhiều giá thành sản phẩm càng rẻ, càng rẻ thì càng nhiều người mua ==> bán lại càng nhiều sản phẩm. số lượng sản phẩm bán trên số dự kiến là tiền lãi ròng he he he sướng chết được)
Ah nói dzụ tổng chi phí mới nói thêm, không phải là mua tất cả các softs, máy tính, lương bổng, phí điều hành v.v... (nhiều wá nói sao hết) đề làm ra soft mới đâu nha, mà phải tính là một máy đó sự dụng bao nhiêu năm, tính khấu hao máy đó thành chi phí từng tháng, mỗi tháng các chi phí khác như thế nào (tăng giảm ra sao :D ) . he he he thường một máy tình như vây xài hình như tới 5 năm để khấu hao, chi phí trong 5 năm đó cho việc điều hành như thế nào. trong 5 năm đó dự kiến khoảng bao nhiêu soft ra đời... úi dzùi nói hồi mệt wá :D giống đang trình bày phương án kinh gioanh trong cty wá (xin lỗi nha, bệnh nghề nghiệp :D ) thui, túm lại là người điêu hành đó phải biết cách tính hết (.. he he he thiên hạ chẳng ai ngu cả, ngu cả thì chết hết rui :D)
phải cho hợp lý hết thì mới hãy nói tới bản quyền chỗ này, bảo vệ chỗ khác chứ phải không, nếu không thì, mãi mãi không bao giờ hết tệ nạn ăn cắp bản quyền, mà không chỉ riêng VN đâu, tất cả xuất xứ từ nước ngoài nhưng VN là biết cách sử dụng tốt nhất thui <b><font=14>he he he</font></b>

snoob
12-05-2009, 17:57
bây giờ cũng nhiều ngươì mua bản quyền phần mềm rùi, yên tâm đi

thaidesign
12-05-2009, 19:02
Ông còn moi tiếp các topic thuộc loại "cổ" lên reply vớ vẫn thì cẩn thận cái nick :blink:

colection
12-05-2009, 19:11
Mà ổng moi móc hay thiệt đó chứ, có nghề moi!

wdtech.net
12-05-2009, 19:21
Topic có thể cổ nhưng tính thời sự của nó thì ko cổ tí nào, vấn đề này đáng để quan tâm mà :D

snoob
12-05-2009, 19:22
Ông còn moi tiếp các topic thuộc loại "cổ" lên reply vớ vẫn thì cẩn thận cái nick :blink:
Cổ nhưng không thừa bác ạ :w00t:. Với lại mod đi xa hết rùi còn đâu mà ban vơí hổng ban :lick:. Bác nhìn lại title thử xem, phải nó còn nóng lắm chứ có nguôị đâu

thaidesign
12-05-2009, 19:40
Cổ nhưng không thừa bác ạ :w00t:. Với lại mod đi xa hết rùi còn đâu mà ban vơí hổng ban :lick:. Bác nhìn lại title thử xem, phải nó còn nóng lắm chứ có nguôị đâu

Thu nhập bình quân chưa cao, làm sao mua được bản quyền.
VD: ở Mẽo: bình quân một người là 30K-50K USD per year là thuộc dạng trung bình thấp tương đương cũng được khoảng từ 2.5K - 4K per month thì mua một soft khoảng 50USD thì thấy bình thường. tỷ lệ chỉ là 1.25% - 2% của income thui.
Ở VN: bình quân là 1000K - 1500K per month, một soft VN 100k-150k tính tỷ lệ ra là 10% - 15% income... hic hic hic đố ai mà chịu nổi đối với tỷ lệ này chứ. X(

no comment more :D

Bài trã lời đã có rồi, không cần phải bàn thêm :huh:

tin_truc22
12-05-2009, 20:03
Cần gì phải mua software chứ. Cái gì cần thiết lắm mới mua còn lại cứ tùy nhu cầu và khả năng mà dùng ;))

fnc
12-05-2009, 23:06
Thực ra mà nói thì cái ji có thể tránh được thì nên tránh. Dùng lậu Windows vì tính chất công việc thì có thể chấp nhận được, nhưng nhiều phần mềm thì có thể tránh được.

Đơn cử trước hết là Photoshop đối với dân designer có thể được thay thế bởi phần mềm nguồn mở miễn phí GIMP: tuy chức năng đúng là không bằng PS thật, nhưng đủ để cho phần lớn designer ở mình dùng. Vậy lý do nào để những người này vẫn cố chấp sử dụng PS "miễn phí"?

mine90
13-05-2009, 00:50
Thực ra mà nói thì cái ji có thể tránh được thì nên tránh. Dùng lậu Windows vì tính chất công việc thì có thể chấp nhận được, nhưng nhiều phần mềm thì có thể tránh được.

Đơn cử trước hết là Photoshop đối với dân designer có thể được thay thế bởi phần mềm nguồn mở miễn phí GIMP: tuy chức năng đúng là không bằng PS thật, nhưng đủ để cho phần lớn designer ở mình dùng. Vậy lý do nào để những người này vẫn cố chấp sử dụng PS "miễn phí"?
bởi vì dùng mấy cái kia hỏng quên...với lị đi học thầy cô toàn dạy Photoshop...

art_links
13-05-2009, 11:05
Nói chung mặt bằng thu nhập ở VN quá thấp ko thể mua được các phần mềm nước ngoài đâu. Nhưng với phần mềm Việt thì nên mua bản quyền, chả đáng là bao đâu mà kích thích công nghiệp phần mềm trong nước phát triển các bác ah.

meovang5788
13-05-2009, 13:33
Hic hic .Em toàn xin key của mấy thằng bạn học máy tính thôi .hic hic .Tội lỗi quá ...

thuankkk
13-05-2009, 13:56
Với lại mấy cái free thì lại khó xài + ko mạnh bằng :)

Lên trường cũng xài đồ chùa. Đi làm thì công ty cũng xài chùa. Về nhà cũng xài chùa luôn.

snoob
13-05-2009, 14:11
Với lại mấy cái free thì lại khó xài + ko mạnh bằng :)

Lên trường cũng xài đồ chùa. Đi làm thì công ty cũng xài chùa. Về nhà cũng xài chùa luôn.
Vâỵ bác vô chùa ở luôn đi lol

banmai_ty
13-05-2009, 15:57
Vâỵ bác vô chùa ở luôn đi lol

Vô chùa bây giờ cũng sướng lắm đó hehe, giá mà em kiếm được vài ngàn $\month thì em cũng sẽ mua bản quyền hết.

snoob
13-05-2009, 16:14
Vô chùa bây giờ cũng sướng lắm đó hehe, giá mà em kiếm được vài ngàn $\month thì em cũng sẽ mua bản quyền hết.
Em thấy giờ mâý ông trong chùa cũng xài computer nữa đấy các bác, đúng là vô chùa sướng thiệt :emlaugh:

kyra2008
13-05-2009, 17:05
Nói chung mặt bằng thu nhập ở VN quá thấp ko thể mua được các phần mềm nước ngoài đâu. Nhưng với phần mềm Việt thì nên mua bản quyền, chả đáng là bao đâu mà kích thích công nghiệp phần mềm trong nước phát triển các bác ah.

từ điển Lạc Việt mtdEVA 2009 và English study pro V1.0 hai phần mềm đó mới ra còn copy xài chùa nữa là.....:emlaugh: thì còn lâu lâu lắm....mới nói chuyện bản quyền phần mềm được....:buck:

* tớ cũng xài win *****, phần mềm lậu....:buck:

chicotroimoihieu
13-05-2009, 18:42
thật ra ai cũng có thể hô hào dùng phần mềm có bản quyền và ai cũng biết nó sẽ có lợi cho nền cntt, nhưng dường như mỗi lần xài phần mềm lậu thì lại nghĩ chỉ có mình mình thì đâu ảnh hưởng đến ai. Cái này chủ yếu do tư tưởng nữa bạn à, với lại phụ thuộc vào điều kiện kinh tế rất nhiều