PDA

View Full Version : cu*'u voi cac anh chi oi !

nguyen
22-09-2002, 21:46
Em su dung 2 o dia cung , mot cai 80Gb va 40 Gb (dia E). Em da tao 2 partition (5 Gb cho Linux native and 1 GB cho Linux swap) tren o dia 40 Gb de install Linux 7.3. Van de em hien nay la sao khi delete 2 partition do va set up lai Windows XP, windows khong nhan dang duoc phan con du* cua dia E ( partition nay khoang 34 Gb). Em da dung Partition Magic de check xem thi biet rang 34 Gb do' dang co dinh dang "Hidden HPFS". Windows khong nhan dang duoc. Anh chi. nao co the chi cho em lam sao co the khoi phuc lai dinh dang cu~ cua partition nay. Khi em install Linux cung nhu khi su dung Linux em khogn he^` thay doi dinh dang file system cua partition nay. Vay tai sao no tu dong chuyen sang dinh dang "hidden HPFS" ??? Anh chi. nao biet cach unhidden no khong ? . Em dinh setup la.i Linux va dung Linux de coppy toan bo data trong do' sang partition khac, nhung gap 1 van de khac. Linux khong nhan dang duoc cac partition khac ngoai tru partiition co Linux native. Lam the nao em co the access duoc cac partition khac (dev/hda1 hay la dev/hdb3) trong khi dung Linux ?

Em dang de toan bo^. tai lieu cua khoa' hoc em hien nay cua em tren partition nay, that la tha?m hoa neu nhu mat het chung. Mong cac anh chi giup em.

quangvu
23-09-2002, 08:26
Vì bạn đã "ẩn" parittion đó rồi ,ai nhận ra nửa ,bạn hãy dùng PQ để "hiện" nó lên ,nêu không thì bạn sẽ không thấy được đâu.

chuotluoi
23-09-2002, 08:54
nè, u có thể dùng Parmagic để unhidden nó (trong advance) hoặc nếu muốn dùng Linux để chép dữ liệu sang par khác thì sau khi khởi động vào Linux rồi, u đánh câu lệnh sau vào console:
mount /dev/hdxx /mnt/floppy

trong đó hdxx là partition chứa dữ liệu của u và /mnt/floppy là directory bất kì dùng để mount phân vùng đó vào, sau đó truy cập bình thường.....

được không?????