PDA

View Full Version : cần giúp đỡ về tính độ phức tạp thuật toán đệ quy tương hỗ

nhanvuong66
21-04-2009, 11:01
các pro vào giúp em với.em đang gặp rắc rối về thuật toán đệ quy tương hỗ và bài toán tính độ phức tạp của thuật toán này.

các pro có thể cho em xin thuật toán đệ quy tương hỗ và giúp em tính chi tiết về độ phức tạp thuật toán vớiem xin cảm ơn
hoặc chỉ cần bài tính chi tiết về độ phức tạp của thuật toán là đc rồi ( phân tích độ phức tạp thuật toán ).

kimduquan
21-04-2009, 15:54
còn tùy vào số hàm tương hỗ được gọi đệ quy và yêu cầu của thuật toán nữa bạn à!nếu muốn phân tích độ phức tạp thuật toán thì phải biết nó là thuật toán nào chứ?

nhanvuong66
21-04-2009, 22:37
còn tùy vào số hàm tương hỗ được gọi đệ quy và yêu cầu của thuật toán nữa bạn à!nếu muốn phân tích độ phức tạp thuật toán thì phải biết nó là thuật toán nào chứ?

uh vậy bây giờ ví dụ như mình sẽ có 2 hàm tương hỗ đc gọi đệ quy.và yêu cầu của thuật toán là tính giai thừa của một số tự nhiên n sử dụng lời gọi đệ quy tương hỗ.vậy mình sẽ làm bài này thế nào bạn có thể làm chi tiết 1 chút cho mình đc không ghi chú từng bước thì càng tốt
àh làm xong thì bạn phân tích chi tiết độ phức tạp của thuật toán sử dụng lời gọi đệ quy dum mình nha xin cảm ơn.mình đang cần rất gấp...........

kimduquan
22-04-2009, 08:50
trời tính giai thừa mà gọi đệ quy tương hỗ sao?thôi để mình cho ví dụ:tính f(n)=f(n-1)+g(n) với g(n)=g(n-1)+f(n),giả sử f(n-1)=o(n),g(n)=o(n) ->f(n-1)=o(n-1)=o(n),g(n-1)=o(n-1)=o(n)->f(n)=o(n-1)+o(n-1)=o(n)+o(n)=o(n)->f(n)=o(n),còn cách đơn giản hơn thì bạn khử đệ quy rồi tính độ phức tạp theo các quy tắc cộng,nhân,max,....