PDA

View Full Version : [Q] Linux on Laptop?

|2[][]T
22-09-2002, 21:27
Hello!!!

2 tuần trước, |2[][]T tôi đi chơi, lụm về được cái Compaq Presario 905AU, định cài Linux lên để vọc, nhưng cài bằng CD hoài không được (Redhat 7.3, Mandrake 8.2). Chắc chắn 99% là do không detect được CD-ROM (which is a DVD-CD-RW combo) với lại hard drive mặc dù là có detect được lúc đầu để chạy setup. Có cao thủ nào ở đây chỉ dùm |2[][]T tôi cài Linux bằng cách khác không (không phải bằng CD-ROM) á?

Cám ơn nhiều.

chuotluoi
23-09-2002, 08:41
weh!!
Cái đó đã có sẵn OS gì rồi??? Đã cài thử Win chưa vậy???

namnh
23-09-2002, 08:59
Bạn thử nói lại xem nhé, mình thấy bạn nói không được logic lắm. Bạn nói là "Mặc dù đã detect được lúc đầu để chạy setup", ở đây bạn muốn nói là đã detect được cả CD và HDD. Thông thường thì nhưng loại phần cứng theo chuẩn thì detect được hết, ở đây CD và HDD cũng không loại trừ. Bạn thử nói rõ hơn một chút về the trouble.
Có rất nhiều cách để setup, nhưng cách đó là khi không có CD thôi.

|2[][]T
23-09-2002, 20:09
Hmmmm,
Thi cái đó có sẵng Win XP rồi, nhưng Micro$oft thì củ chuối không chịu nổi nên xài XP không được!!!
Aha, khi bỏ cái RH 7.3 vô thì nó boots, and then it comes up to choosing source which is CDROM or Hard drive, when I click on CDROM, it says, Can't detect cdrom drive, and when I click on Hard drive, it says, Can't detect Hard drive again!!! That's the problem.
With Mandrake, the installation stucks at detect PCMCIA devices!!!
So, bác namnh nếu có cái nào cài không dùng CDROM thì chỉ cho |2[][]T biết với!
Cám ơn nhiều.

namnh
24-09-2002, 08:58
Như mình đã nói có nhiều cách, nhưng các cách đều giống nhau về phương thức detect phần cứng, chính vì vậy nếu bạn có dùng cách khác thì cũng không được. Có lẽ hiện giờ Redhat chưa hỗ trợ your computer.
Wait!

footprint
24-09-2002, 21:10
Có format lại HDD chưa? Nếu chưa thì coi lại file system cua XP là gì? Linux chịu chơi với FAT.

-footprint.

|2[][]T
25-09-2002, 01:40
Khi |2[][]T mới cài đến đó thì chắc chắn cái filesystem đâu có thành vấn đề, chưa đến Disk Druid nữa mà.
Không chỉ Redhat, mà cả Mandrake nữa, cũng không hỗ trợ luôn, chắc là do kernel wá. Thôi thì ráng chờ cho đến Kernel 3.0 luôn wá. He he.
Thanks anyway.

chuotluoi
28-09-2002, 18:42
sorry, i dont clearly understand your answer!!!!:-/
Can u let me know somethings...
#"...Lụm được...": what's mean??? buy???!!!
#"then it comes up to choosing source which is CDROM or Hard drive": not clearly !!!
#"when I click on CDROM" :what's mean???click on??That's mean u can use in graphic mode??:-/

Please let me know clearly, may be i can tell u sth useful!!!!:-)

|2[][]T
30-09-2002, 00:24
hihi, ok
1: Lụm được: mua.
2: Khi bác cài Linux, sẽ có lúc nó hỏi bác là chọn source ở đâu, thì nó đưa ra 2 cái: CD-rom với lai Hard drive. chọn cái nào?
3: Hmm, chưa tới GUI nữa, chỉ là khi TEXT mode thôi. nhưng mà giống như mc vậy á.

Zippi
02-10-2002, 01:58
Nếu mà máy laptop của bạn nhận được hard drive thì bạn có thể copy cái cd Redhat vào trong hard drive của bạn, Ví dụ bạn có chia mìền hard drive thành 2 partition, sau do' copy cái redhat cd vảo trong partition 2, nhớ là file system dùng FAT32, nếu là NTFS thì lĩnux không đọc được. Bạn nên du`ng PQ magic format NTFS -> FAT 32 . Nên nhớ là dùng PQ chia hard drive của laptop tha`nh Hard drive C va` hard drive D. Hard drive D phai la` FAT32.
Sau khi copy redhat cd vào hard drive D. Bạn chạy boot redhat vao` chọn install from hard drive. Máy bạn phải nhân thay hard drive D ( FAT 32 ma` ). Tù dó install ma` thôi.
Zippi

namnh
02-10-2002, 08:28
Mình nghĩ Zippi nên xem lại đi!

MaYa
03-10-2002, 17:39
nen download file ISO tu chinh hang ve
khong thi dung WinXP, dung ct de tao file ISO image tu dia CD RH 7.3 va cat dat bang ISO image.

chuotluoi
04-10-2002, 05:52
sorry, tui vẫn chưa hiểu, u có boot từ CDROM không vậy???? Hay là install từ Win?!?!?! Sao tui đã từng cài cả chục lần mà đâu thấy nó hỏi CD or hdd đâu?!?!?:-?
Phải boot từ CDROM nghen!!!

namnh
04-10-2002, 08:23
Đấy là chuotluoi chưa từng dùng đồ xịn như thế! Lúc không nhận được CD thì nó sẽ hiện ra thông báo như thế!

|2[][]T
05-10-2002, 21:10
Trời, |2[][]T cài Linux trên cái desktop chắc cũng khoảng 99 lần rồi á, nên thủ tục như thế nào |2[][]T hiều mà, bác Zippi không phải lo nhé!!!
Ùa, |2[][]T boot từ CDROM, chạy một hồi thì CDROM mất tích, Hard drive cũng mất tích luôn. haha, bác namnh hiểu vấn đề rất rõ.
Còn về cái ISO thì đâu thành vấn đề, tại sao cài trên desktop được, hic hic...
Chắc là tại hàng xịn nên kén wá vậy thui... hic hic...
THanks mấy bác, hy vọng là mấy bác cố gắng nghiên cứu dùm.

chuotluoi
05-10-2002, 23:21
hè hè,
|2[][]T thử về lấy Win9x coi có cài vào được không???
Trước sau gì thì |2[][]T cũng không thích MS lắm mà ,isitright?:-/
Tui cũng chưa gặp lần nào luôn...cái vụ mà hỏi muốn cài từ CDROM hay HDD thì tui chỉ mới gặp trong SOLARIS thôi, chứ chưa gặp trong RH, vậy thì chú |2[][]T ráng thử rồi cho anh em biết tiến tiên triển ra sao hén!!! Thanks !!!:-)

utuchatday
20-11-2002, 14:58
Thử xài SuSE 8.0 detect hardware hoàn hảo, không cần dùng frame buffer để display 1024x768. Máy tui là I-buddie A-900 từ đầu đến cuối ngon lành chung với win xp. Thừ cài lại với text mode, và chọn run level 3. Sau đó mới chỉnh lại từ từ. Nhớ là đừng chọn yes khi hỏi có muốn test screen.