PDA

View Full Version : giúp mình về System commander 7.0

FUNNYGIRLCL
31-10-2003, 07:03
các bạn giúp mình với nha:
hôm bữa mình có cài system commander sau khi cài xong, mỗi lần khởi động máy là xuất hiện dòng lệnh:
boot:
boot error, cannot run system commander: missing SYSCMNDR.SYS.
partiotion 0: *id=OB(FAT32)
partiotion 1: id=05 (extend)
partiotion 2: id =00 (empty)
partiotion 3: id=00 (empty)
select partition to boot: 0-3
và mình phải chọn 0 để vào windows . Nhưng mà bực mình lắm vì mỗi lần khởi động đều báo như vậy. Mình không muốn sử dụng nữa ghost lại máy mà nó vẫn cứ báo như vậy riết. Bây giờ không biết làm sao để máy không báo như vậy nữa, bạn nào cao tay ấn chỉ mình với. Cảm ơn trước nha.

PMT
01-11-2003, 07:34
Nếu có lưu lại BootSector của "partition 0" (thường là ổ C) thì đem ra mà phục hồi lại. Nếu không có thì phải cài lại SC rồi sau đó gỡ nó ra.
Bị như vậy là do bạn không uninstall đúng cách đó.

lambin
01-11-2003, 10:37
Vào Diskedit xóa 100 boot sector đầu tiên sau đó ghost lại là được.Thử xem sao.Chắc chắn là được.

FUNNYGIRLCL
03-11-2003, 08:29
diskedit ở đâu vậy bạn Lambin chỉ mình với nha. NHư vậy mình sẽ thử làm theo 2 cách luôn há cách 1 là của PMT, cách 2 của Lambin, chắc cách nào cũng được hả. Cám ơn hai bạn nhiều

Arowana
03-11-2003, 23:05
Diskedit là 1 công cụ trong bộ Norton Utilities. Sử dụng Diskedit phải có kiến thức khá sâu về Hệ Điều Hành ! Vả lại thao tác trên sector khá nguy hiểm đối với người không chuyên (amateur đó mà !) Tuy nhiên , có cách này không biết có tác dụng không ? Bạn thử cài lại system commander 7.0 lại đi. Sau đó vào Win uninstall nó đi. Khi đó bạn sẽ vào thẳng Windows mà không cần chọn 0 nữa ! OK ?
Tại mình đọc thông báo : "missing ...." đó. Mình nghĩ chắc file này bị lỗi rồi ! Cứ thử cách này xem sao !

hiepsi@
04-11-2003, 17:23
Ne muon tro lại ban đầu hả.
Khởi đông từ ổ mềm.Từ Dos gõ A:\fdisk /mbr
bảo đảm là thành công, nó sẽ trả lại master boot record như ban đầu rồi vào Win cài lại system commander.

FUNNYGIRLCL
11-11-2003, 21:56
cám ơn hiepsi@ nha mình làm theo bạn và được rồi và mình cũng không thèm chơi với thằng system commander nữa.