PDA

View Full Version : Card WIFI và USB WIFI.

vittran
20-04-2009, 09:36
Chào cả nhà,
Em đang có mấy vấn đề thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ em,^^.
Hiện tại, em phát hiện ra xung quanh nhà em có chút sóng wifi, con Lap của em thì bắt bình thường rồi hok có sao, cái chính là con Desktop của bạn em, em nghe nói là có cái USB wifi hay Card wifi j đó dùng cho Desk,^^.Vậy:
- Cái Card wifi hay USB wifi đó là j ạ, có dễ sử dụng k ạ?
- Nếu có thì cài đặt ra sao?
- Giá của mỗi cái đó khoảng bao nhiêu ạ?
Em cảm ơn các anh các chị nhiều nhiều ạ!
( Em k biết post bài này ở đâu nên mạn phép lưu lạc vào đây.)

acquydeptrai
20-04-2009, 10:06
1. Card wifi dành cho desktop có 2 loại:

- PCI-wifi: cắm vào cổng PCI trên mobo như sound card và network card, cài driver cho card xong thì trên kết nối wifi bình thường như trên laptop!
- USB wifi: cắm qua cổng usb trên mobo, cài driver xong cũng kết nối như laptop!
Cả 2 đều dễ sử dụng, connect card với máy, cài driver và sử dụng! loại usb thì tiện và linh động hơn vì nó là hot swap!

2. Đã trả lời ở câu 1

3. Giá thì có nhiều loại, dao động từ 15~50$ tùy loại card, tùy chuẩn card, tùy hãng! Nên mua card của các hãng nổi tiếng như: linksys, dlink .... để có dc tốc độ kết nối nhanh nhất và khả năng bắt sóng tốt nhất! Và một điều bạn cần lưu ý là card wifi cho desktop thường bắt sóng kém hơn laptop!

tam_giang
20-04-2009, 11:36
>> Cái Card wifi
Tương tự như những cái sau:

http://www.directron.com/pciwica.html
>> có dễ sử dụng k ạ?
Dễ thôi, bạn coi trả lời ở trên,

>> con Lap của em thì bắt bình thường rồi hok có sao
Interesting, sóng đó của công cộng hay của tư? Ai giàu nhỉ, cho phát Wifi free.

ngondensang2007
20-04-2009, 11:43
sóng đó của công cộng hay của tư? Ai giàu nhỉ, cho phát Wifi free.

Sóng của nhà dân mà thường nhà dân thì không mấy ai biết đặt pass cho wifi

Think different
20-04-2009, 11:46
Card PCI hay USB đều sử dụng dễ! Chỉ cần đút đĩa cài driver vô là xong hết!
Nói về ưu khuyết thì con PCI thì phải gắn cứng vào gầm máy nên không linh động để chỉnh sửa vị trí thu sóng tốt nhất, con USB thì chỉ cần mua dây nối USB nối dài là có thể chỉ sửa vị trí thu sóng dễ dàng, theo kinh nghiệm của mình thì cùng một vị trí con USB thu sóng có cường độ gấp đôi lần con laptop mình đang xài. Con USB lợi hại một cái nữa là khi không xài có thể rút ra để tiết kiệm điện.

acquydeptrai
20-04-2009, 11:54
Card PCI hay USB đều sử dụng dễ! Chỉ cần đút đĩa cài driver vô là xong hết!
Nói về ưu khuyết thì con PCI thì phải gắn cứng vào gầm máy nên không linh động để chỉnh sửa vị trí thu sóng tốt nhất, con USB thì chỉ cần mua dây nối USB nối dài là có thể chỉ sửa vị trí thu sóng dễ dàng, theo kinh nghiệm của mình thì cùng một vị trí con USB thu sóng có cường độ gấp đôi lần con laptop mình đang xài. Con USB lợi hại một cái nữa là khi không xài có thể rút ra để tiết kiệm điện.

Laptop dỏm rồi, khả năng thu phát sóng của usb không thể bằng PCI được chứ chưa nói đến wifi của laptop! Chẳng qua card PCI wireless ở VN thật giả lẫn lộn, mấy loại rẻ tiền như tenda, micronet nhiều nhan nhản toàn hàng kém chất lượng nên độ bắt sóng thua xa usb! Có 1 cách giải quyết là tháo angtena của card PCI wireless ra, dùng dây cáp đồng trục nối dài cái angtena ra, chế thêm cái paraboll bằng nhôm (chậu thau, rổ giá gì đó) nữa là thoải mái, mình đã làm vậy với con WRT54GS ở nhà, tháo 2 angtena ra làm 2 cái paraboll, đính lên trần nhà hướng thẳng 90 độ xuống đất, tuy phải đi dây hơi thiếu thẩm mĩ 1 chút nhưng bù lại từ tầng 3 phát xuống tầng 1 vẫn dc 48Mbps, signal luôn luôn very good, thậm chí excellen dù trước đó là good, thậm chí có lúc còn low :(

vittran
20-04-2009, 13:50
>> Cái Card wifi
Tương tự như những cái sau:

http://www.directron.com/pciwica.html
>> có dễ sử dụng k ạ?
Dễ thôi, bạn coi trả lời ở trên,

>> con Lap của em thì bắt bình thường rồi hok có sao
Interesting, sóng đó của công cộng hay của tư? Ai giàu nhỉ, cho phát Wifi free.
Chắc sóng thường dân thôi pác ạ, vì em ở nhà tập thể, lại cách cafe cà pháo hơi xa:D, mà xung quanh k chỉ có 1 sóng đâu ạ, còn mấy sóng cơ, nhưng mà nó đặt pas pác ạ. May quá, mấy hôm nay, em lại bắt đc sóng k có pas..hihi..^^

acquydeptrai
20-04-2009, 15:39
Chắc sóng thường dân thôi pác ạ, vì em ở nhà tập thể, lại cách cafe cà pháo hơi xa:D, mà xung quanh k chỉ có 1 sóng đâu ạ, còn mấy sóng cơ, nhưng mà nó đặt pas pác ạ. May quá, mấy hôm nay, em lại bắt đc sóng k có pas..hihi..^^

Thói quen của người dùng, đi mua access point thường hỏi: "Cái này có dễ dùng k?" và dc trả lời là dễ lắm, cắm vào là chạy thế nên chả mấy khi đặt pass!

Nguyentai10
08-08-2015, 09:04
chào các bác, em là thành viên mới, em có vấn đề muốn mọi người chỉ giúp.
Em có 1 cái lap mà bị hư card wifi rồi, không biết là có thể mua usb wifi về để sử dụng được không.
Thank's.