PDA

View Full Version : Codeblocks sài mãi không được!!!

Black horse
20-04-2009, 03:35
em soạn một chương trình C đơn giản sau:
#include <stdio.h>
int main()
{
printf("Sao mai khong su dung duoc Codeblocks");
}
thì sau khi nhấn save để lưu crtl+f9 để build và crtl+f10 để chạy thì nó hiện ra thông báo như sau: "It seem that this file has not been build yet
Do you want build now
yes no cancel "
nhấn yes thi chẳng có gì xảy ra, nhấn lại crtl+f10 thì lại hiện dòng thông báo như trên. Ấn no thì có dòng sau hiện ra ở bảng thông báo Log & Other:

Checking for existence: C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\toi.exe
Executing: C:\Program Files\CodeBlocks/cb_console_runner.exe "C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\toi.exe" (in C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop)
Process terminated with status -1073741510 (0 minutes, 7 seconds)
hic chả biết làm sao nữa cả!!

minhquang12g
20-04-2009, 19:25
#include <stdio.h>
int main()
{
}
vì bạn dùng hàm int main() nên cuối câu lệnh phải dùng câu lệnh return;

#include <stdio.h>
int main()
{
return 1;
}
hoặc bạn có thể viết
#include <stdio.h>
void main()
{
printf("xuat cai gi nua thi tùy ý...he...he..");
}

vuong_mipt
09-07-2009, 15:58
em làm như anh minhquang rồi nhưng sao nó vẫn hỏi như thế nhỉ? Có file .cpp yêu cầu như vậy, có file thì không. Ai giúp em vấn đề này với.

quangtq
09-07-2009, 20:05
1 câu duy nhất: Re-install. Nếu vẫn ko được: re-download. Hết

xelnaga
10-07-2009, 14:27
em làm như anh minhquang rồi nhưng sao nó vẫn hỏi như thế nhỉ? Có file .cpp yêu cầu như vậy, có file thì không. Ai giúp em vấn đề này với.
file của bạn là c hay c++ :|

PC1989
10-07-2009, 16:34
bạn thử tạo một project mới xem sao .

longha714
10-07-2009, 23:50
sau khi nhấn save để lưu crtl+f9 để build và crtl+f10 để chạy

Nếu mình nhớ k nhầm thì F9 để build, còn Ctrl + F9 để run, còn bạn lại.... Bài này mình vẫn chạy bình thường. Nhưng nếu để hàm int main() thì fải có return (1). Và vì k có lệnh dừng màn hình getch(), nên sau khi chạy muốn xem kết quả thì ấn Alt + F5.

saobang152
04-10-2009, 11:54
Trường hợp của Back horse mình cũng gặp phải y vậy. Mình nghĩ ở đây không đơn giản là sai câu lệnh. Cách đây tháng mình cài code block và viết C/C++ chạy ngon lành, sau do ít dùng nên remove đi. Bây giờ thì mới cài lại,nhưng chạy không được (thông báo lỗi y như bạn nói) mặc dù mở những file cũ hồi trước chạy ok rồi!