PDA

View Full Version : Cho em hỏi may em bị hỏng bộ phận nào?

borntowait
19-04-2009, 18:15
Em đang xài máy tính có cấu hình như sau
main giga g31m s2l
cpu e2140
ram ncp 2x1g
vga jetway 9600gt
hdd seagate 160g
1 DVD và 1 CDRW
psu acbel e2 470w
tối hôm qua còn chiến game ngon lành mà sáng nay mở máy lên thì thấy cái đèn led của màn hình lg 14" cùi bắp nó cứ nháy liên tục và ko có tín hiệu gì cả.Em cũng ko thấy cái led của ổ cdrw hay dvdrw hay keyboard chớp sáng như mấy lần khởi động trước.Khi nhấn nút eject cho khay đĩa ọc ra thi nó ko ọc ra, trong khi quạt vga ,cpu, và cái quạt 8cm vẫn quay.
Em còn gà mấy tính lắm mong mấy anh chỉ giúp em

nvc_ktA
19-04-2009, 19:33
Bạn để ý xem đèn báo HDD có sáng không, bạn nên cắm lại các dây nối xem thế nào, sau đó tính tiếp

borntowait
19-04-2009, 19:39
đèn ổ cứng và đèn báo nguồn vẫn sáng nhưng khi khởi động thì màn hình ko có tín hiệu chỉ có mấy cái led chớp tắt liên tục

kiettt
19-04-2009, 20:28
Có vẻ là cái LCD của bạn tiêu rồi, trong cơ quan mình bệnh này hay gặp lắm, mỗi lần vậy đem cái LCD đi sửa, mất khoảng 200 ngàn. Sửa về chạy khoảng gần năm thì bị lại (LCD hoạt động gần như 24/7)

thanhnguyenpl
19-04-2009, 20:38
nếu như hdd_led và power_led cháy mà ko lên màn hình thì cmos của bạn có vấn đề rồi.hảy đá jum va lear cmos nếu vẩn không lên thì rút RAM ra lau thật sạch bằng RP7 hay là thử RAM khác nếu vẩn kông lên thì mother giga của bạn dieeee

milandini
19-04-2009, 23:07
Thỉnh thoảng nếu nút power hoặc reset bị kẹt cũng có thể gặp lỗi này. Bạn thử rút dây nối từ Main ra nút power ra rồi dùng đầu kéo hoặc dao nôi mạch xem còn bị lỗi ko?
GL

conanduck
20-04-2009, 00:50
Trước tiên tháo các jac nguồn và cable của các ổ ra, nếu không được tiếp tục tháo lần lượt các thứ khác như card màn hình, nếu vẫn chưa lên tháo dần để test từng thằng một. Cuối cùng để Main + Ram test hai thứ đó, nếu ko lên tẹo nào thì chứng tỏ ram hoặc main có vấn đề. Đó là cách thủ công nhưng hiệu quả. Nói chung khi không rõ bệnh thì tốt nhất khống chế dần các khả năng để phát hiện bệnh.

dong1979
20-04-2009, 11:12
rút dây cắm vga ra khỏi main xem thử màn hình có sáng không , nếu màn hình sáng thì gở main ram vga ra làm vệ sinh thử xem , còn không hết thì giặt main nhé nhớ gở pin cmos ra nha

xinhcm.83
20-04-2009, 11:46
Trường hợp của bạn xử lý theo cách này. Bạn có gợi ý là bấm nút eject không ọc đĩa ra, vậy là có 2 khả năng xảy ra:
1./ Thay cái nguồn khác.
2./ Nếu 1 chưa được thì chắc bị lỗi mainboard(còn BH nhớ đem đi BH)
Chúc thành công!

romanticmusic
20-04-2009, 11:48
Bạn hãy làm theo các bước sau để kiểm tra :
1 Hãy thử từng thanh RAM ( cắm 1 cái trong một lần )
2 Kiểm tra lại chip BIOS
3 Còn lại là vấn đề của CPU, MAIN chứ LCD không liên quan đâu.
Bạn làm thử xem
Lưu ý : Chip BIOS phải mang tới tiệm điện tử.

borntowait
20-04-2009, 20:53
Cám ơn các bạn đã hướng dẫn,máy của mình bị hư main,các bạn cho mình hỏi nếu sau này mình gắn fan và cpu có cần trét lại kem tản nhiệt ko? Nếu mình để nguyên lớp kem cũ mà lắp quạt vào thì kem đó còn phát huy tác dụng ko?

conanduck
21-04-2009, 08:27
Có kem mới thì càng tốt, vì dùng lâu keo sẽ bị đông cứng, dẫn nhiệt kém. Chắc khi thay main thì họ cho keo thôi, ko tính tiền đâu.