PDA

View Full Version : Nhờ các chuyên gia phần cứng giúp đỡ

vanquyenhp
19-04-2009, 00:17
Em có một con main, nhưng không hiểu nó bị làm sao.
Chả là hiện tượng nó như thế này: Mọi ngày em bật máy lên thì máy chạy bình thường. Hôm nay em bật máy lên thì nó lại không lên. Nhưng quạt nguồn và quạt chip vẫn chạy. Em đã dút RAM da rồi sau đó bật lên thì máy không kêu TIT TIT. Cắm lại rồi khởi động vẫn không lên.
Các bro có thể giải thích cho em hiện tượng của con main này không, nó bị làm sao và cách khắc phục nó như thế nào?
Xin cảm ơn các bác bro!

user_84_gialam
19-04-2009, 00:29
Bạn đổi bộ nguồn khác xem sao? Nếu bạn rút RAM ra mà main kô kêu "tit tit" thì có khả năng main của bạn đã bị lỗi rồi.

spartacus
19-04-2009, 03:12
Rút Ram mà ko kêu tít tít có thể do bạn ko cắm cái dây Speaker trên main. hoặc có thể dây nôi bị đứt chứ? bạn mô tả quá mơ hồ, cách đơn giản hơn là rút ra từng cái. cắm vào 1 máy khác test từng cái 1 là biết cái nào có vấn đề.

vanquyenhp
19-04-2009, 09:24
Máy đang dùng ngon bỗng nhiên bị, dây cắm điện và các dây khác mình có dút da đâu, chỉ có dút mỗi ram da thôi.
Các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục với.

dong1979
19-04-2009, 13:05
vệ sinh khe ram gắn vào lại xem thử nó chạy không , nếu nó không chạy bạn xem thử nó có đụng phần cứng không , xem thử card màn hình hay card mạng một trong hai cái có vấn đề

vanquyenhp
19-04-2009, 19:10
Cái máy nhà em card mạng và card màn hình liền hết, không lên thì em kiểm tra sao được.

tuanhiencntt
20-04-2009, 00:50
bệnh như bạn nói thì rất nhiều viêc bạn phải làm nhưng khó cho bạn bạn ko biết tét không cá các linh kiện để bạn thay the để kiểm tra theo mình
1) bạn cứ thử tháo nguồn ra khỏi mên
2) bạn tháo quoạt chíp ra khỏi mên
3) bạn nhẹ nhàng rỡ chíp ra và lắp lai luôn và láp quạt chip lai
4) bạn tháo ram ra và thử khởi động lại máy tính xem hệ thống của bạn co hoạt động không nêu máy bạn hoạt đong thì mên sẽ tít
5)nếu mên tít la ok rồi đó bạn hãy tăt máy và cắm lại ram
Khổi động máy chúc bạn thành công

hura13
22-04-2009, 09:20
cho em hỏi máy của em ko lên được màn hình chỉ thấy case kêu 3 tiếng tit rồi thôi,chắc là ram hỏng ạ

nikon57
30-04-2009, 22:20
to hura13:
Xem kỹ các con tụ trên MB. Nhiều khả năng tụ đã bị quá nhiệt và dấu hiệu là phồng đầu. Nguyên nhân do nguồn kém. Thợ họ thay tụ tốn vài chục K là ngon thôi.