PDA

View Full Version : Trao đổi cùng Tin Học Xanh

dly
18-04-2009, 20:31
Vì một sự cố kỹ thuật. Topic vân động quyên góp máy tính cũ đã không còn tôn tại.

Từ đó có nhiều anh em thắc mắc về hoạt động của chương trình cũng như muốn trao đổi, tham gia cùng Tin HỌC Xanh

From: **** [mailto:********@gmail.com]
Sent: Saturday, April 18, 2009 1:33 PM
To: contact@tinhocxanh.org
Subject: Tin Hoc Xanh Phản hồi

Tin Hoc Xanh

Tên người gửi: Tăng Việt Đức
Email người gửi: ****@gmail.com
Nội dung: Tôi muốn tham gia chương trình này và sẳn sàng lắp ráp hay vận động quyên góp máy tính nhưng không biết cách thức... xin hướng dẫn.

Nhân tiện trả lời thông tin về chương trình. Nay tôi cũng xin đưa lại thông tin lên đây để mọi thành viên tham gia được rõ

Chào anh.

Tin Học Xanh là 1 chương trình quy tụ tất cả những anh em tứ mọi nơi. Có tấm lòng, có tâm huyết muốn phục vụ mọi người, mọi nơi có hoàn cảnh khó khăn , thiếu thốn. Các hoạt đông của anh em tham gia đều có tính thiện nguyện. vô vị lợi. Vơí gần 3 năm hoạt động chương trình Tin Học Xanh vẫn giữ nguyên phương cách hoạt động như thơì gian đầu mới thành lập đó là:

- Vận động quyên góp các thiết bị máy tính hư, cũ dư dùng từ mọi nơi.

- Sàng lọc các thiết bị còn tốt để ráp lại thành chiếc máy có thể sử dụng được, Các thiết bị quá lỗi thời hư hỏng nặng sẽ được đem bán đồng nát, dùng số tiền trên để mua các thiết bị thay thế, chi phí vô việc sửa chữa, sơn tút sạch sẽ để trao tặng.

- Nhận các thông tin cần thiết từ nơi có nhu cầu cần hỗ trợ, lên chương trình để chờ ngày có thể lên đường đến vơí địa phương trên. Chi phí cho các chuyến đi sẽ là tiền túi của anh em cùng chung lại. Đôi khi cũng nhận được tài trợ của các mạnh thường quân giúp đỡ

Tin Học Xanh luôn mong được sự chung sức từ mọi nơi để phát triển và giúp đỡ đồng bào hiệu quả hơn.

Kính chào trân trọng.

Đắc Lý

nguoimoi
18-04-2009, 20:51
Vậy thì anh tạo một chủ đề mới đi ! cho mọi người cùng biết.

dly
18-04-2009, 20:57
Thì nó nè :lick:

hieept
22-04-2009, 11:14
thêm vài số điện thoại lên trang đầu luôn anh Lý.

dly
22-04-2009, 15:56
thêm vài số điện thoại lên trang đầu luôn anh Lý.

CẢm ơn Hiệp đã nhắc

Địa chỉ tiếp nhận thông tin

Đắc Lý

195/59 Xô Viết Nghệ Tĩnh, phường 17 Quận Bình Thạnh. TP_HCM

Home: 84.08. 35124218
Handphone: 0908363061

mail: dac-ly@tinhocxanh.org

Ngọc_Trâm
27-04-2009, 11:40
Bác Mùi là chuyên gia ban nick người ta, bác cho địa chỉ vậy bác không sợ tụi nó luộc bác hả?

dly
27-04-2009, 18:31
Ngày 08 tháng 05 năm 2009 công ty Digipower sẽ chuyển đến địa điểm khác. Điểm mới của công ty Digi có diện tích nhỏ hơn văn phòng công ty hiện nay, vì vậy Digi không thể giúp tinhocxanh kho chứa các linh kiện đã xin được nữa.

Và vì khó khăn về mặt bằng như trên Venus đã gọi điện thông báo và yêu cầu Tinhoc xanh chuyển gấp các máy móc, linh kiện hiện đang chứa nhờ kho tai công ty Digi đến nơi khác. Mong anh em cùng hoạt đông với tinhocxanh chuyển giúp sô linh kiện, máy móc hiện có dơi khỏi công ty Digi.

Dự kiện nhân 2 ngày nghỉ lễ 30/4 hoặc 1/5 này chúng ta sẽ đến và chuyển số thiết bị trên đi.

Rất mong được sự trợ giúp của các bạn rành rang trong khoảng thời gian trên đến giúp. Tôi vẫn chưa dám hẹn thơi gian cụ thể do chờ thông tin xem sẽ có được bao anh em tiếp tay, trong khoảng thời gian rảnh của đông thành viên nhất.

Mong!

nino
27-04-2009, 21:45
có say không mà chữ nghĩa gõ tùm lum ... đọc hông hiểu gì hết anh ơi hu hu ... :(

dly
27-04-2009, 21:57
Xin lỗi nhé Nino do đang bận việc nhà quá, thêm nhận được thông tin trên khiến càng rối hơn nên không xem lại bài viết

TongNghien
28-04-2009, 09:58
Vào những ngày lễ, ngày đi chơi của người ta, thì em phải đi trực. Nên không phụ giúp gì được. Đau.

Osama Binladen
28-04-2009, 10:12
Lão Thầy Chùa đâu rồi nhỉ? xem có dư kho bãi không giúp một tay đi:)

dly
28-04-2009, 10:23
Vào những ngày lễ, ngày đi chơi của người ta, thì em phải đi trực. Nên không phụ giúp gì được. Đau.

Thì chính vì thế anh mới post lên đây để xem anh em rảnh vào ngày giờ nào nhiều nhất, không nhất định phải chuyển thiết bị vào 2 ngày trên, có thể rời vào ngày khác miễn là trước ngày 08/05

Lão Thầy Chùa đâu rồi nhỉ? xem có dư kho bãi không giúp một tay đi:)

Chắc không dám phiền khu í lộn kho của ông Thầy rồi bác Bin ạ. mình đã tạm xoay đươc chỗ

Osama Binladen
28-04-2009, 10:30
Bác Dê xoay được khu í lộn kho rồi hả:w00t:

Giờ chỉ là kiếm mấy Cu em ra giúp nữa là ok bác nhỉ? họ nhà cu đâu cả rồi? ra giúp sức cho bác Dê cái nào:w00t:

Dennis Bergkamp
28-04-2009, 11:08
Bác Dê nói ngày giờ đi, em sẽ ra phụ.

Carbon
28-04-2009, 11:59
thứ 7, chủ nhật tuần này được không ạ?

kiettt
28-04-2009, 12:41
Cũng phải tuỳ theo bên kia nữa chứ bác, mấy ngày nghỉ lễ người ta có đi làm để mình lấy đồ không ?

gimli
28-04-2009, 14:11
chuyện kho bãi con có nói với chú Lý rồi đó, dù chú có xoay dc kho bãi hay ko mà nếu có cần gì thì cứ nhà con mà thẳng tiến :D

còn vấn đề phụ giúp chuyển hàng thì con chỉ phụ được từ t.2 tuần sau (4/5). Tối mai con đi Nha Trang đến tối CN mới lên tàu về lại, nên ko có ở SG giúp mọi ng được, chú Lý với mọi ng thông cảm cho con ha.

dly
28-04-2009, 15:28
Cũng phải tuỳ theo bên kia nữa chứ bác, mấy ngày nghỉ lễ người ta có đi làm để mình lấy đồ không ?

Bên Digi luôn có người trực. Chúng ta chỉ cần thống nhất được thời gian, báo cho họ biết là có thể đến.

Vẫn nhớ đề nghị của cháu Gimli ạ! :yes:

kiettt
28-04-2009, 17:03
Vậy sáng thứ Bảy đi, mình thì sao cũng được nhưng không thấy ai đề nghị hết nên hô đại 1 ngày vậy. Sáng đi sớm tí cà phê cà pháo rồi khiêng đồ. Anh Lý ghi lại địa chỉ dùm tụi em.

Thứ Bảy là đúng ngày Carbon đề nghị, chú Berg có kẹt gì không ?

dly
28-04-2009, 17:53
huhu sáng thứ bẩy anh kẹt cứng rồi (bà xã mới cho biết ) :crying:

Có thể rời vào sáng ngày thứ Tư 05/05 không các bạn? Nếu vào sáng hôm ấy chúng ta sẽ chuyển máy đến nhà chú Gimli luôn

kiettt
29-04-2009, 16:05
Trễ quá không anh, ngày 08 người ta đi rồi ? Mình dọn trễ vậy tiện không ?

Em xin nghỉ làm ngày thứ tư 05/05 rồi. Có định lại ngày thì báo em sớm nhe.

dly
29-04-2009, 18:54
Quyết luôn ngày này anh Kiệt ạ. Còn bao việc phải làm nhất là sắp đến SN thứ ba của Tin Học Xanh rồi. Sẵn dịp soạn 1 số máy để trao tặng nhân SN này luôn.

kiettt
29-04-2009, 23:19
Vậy bữa đó Gì Mà Lì về tới SG rồi ha ? Cu Bergy xin nghỉ được không ? Không thì để anh với cu Lì khiêng cho, còn bác Dê thì đứng coi, chừng nào khiêng xong bác Dê đấm lưng cho 2 thèng :lick:

Dennis Bergkamp
29-04-2009, 23:38
Em chưa biết nữa nên chưa dám hứa trước, hứa rồi ko đến được thì kỳ lắm :(.

TongNghien
30-04-2009, 12:43

Có thể rời vào sáng ngày thứ Tư 05/05 không các bạn? Nếu vào sáng hôm ấy chúng ta sẽ chuyển máy đến nhà chú Gimli luôn

Sáng ngày thứ Ba (05/05/2009) hoặc thứ Tư (06/05/2009), em đi được.

Ông ngoại
30-04-2009, 13:50

Các bạn hãy xem lại để khỏi bị ảnh hưởng đến công việc của mình, ngày 05/5 là ngày thứ Ba.

dly
30-04-2009, 14:14
Cảm ơn ông Ngoại :D

Anh Kiệt xin nghỉ thứ Ba hay thứ Tư nhỉ, sẽ điều chỉnh theo ngày nghỉ của anh. Xin lỗi vì sai xót trên

kiettt
30-04-2009, 20:55
Thứ Tư, 06/05 đi anh, lỡ đăng ký nghỉ ngày đó rồi. Chắc cũng tiện ha, cu Nghiện đi được, đằng nào cu Berg cũng đang xoay.

thaychuastudio
01-05-2009, 21:05
Uhm, Nếu T4 thì em rủ thêm một số anh em ở Cty nữa phụ một tay với THX

dly
02-05-2009, 12:45
Vậy nhé. Sáng thứ Tư lúc 7gio30 anh em mình sẽ cùng chờ nhau tại quán Cafe bên đường đối diện Công Ty Digipower số 402 Cao Thắng (nối dài) - Phường 12 - Quận 10 - TP.HCM, cà phê, cà pháo xong sẽ chuyển thiết bị từ lầu 4 xuống đường và chờ xe tải đến (8 giờ sáng xe mới được lưu thông) và cùng theo xe đến nhà chú Gimli để chất nhờ thiết bị vào đây, tùy tình hình có thể quay về 81 hoặc về nhà ăn cơm nguội :D

acaxomcui
02-05-2009, 12:55
về nhà ăn cơm nguội :D

Bác làm tớ ứa nước mắt rồi đây!

kiettt
02-05-2009, 22:15
tùy tình hình có thể quay về 81 :D

Còn em thì ứa nước ... khác bác ạ :lick:

gimli
05-05-2009, 01:34
xin lỗi mọi người, em mới về SG hồi sáng nay (t.2, 04/05) và sau đó là ngủ li bì bù cho lúc ở trên tàu không được ngủ, đã vậy còn về ga trễ gần 4 tiếng; vì vậy mà đến giờ mới đọc được topic này. chú Lý cho con hỏi vài vấn đề sau ạ:

1/ về vấn đề xe cộ là mình xong rồi phải ko chú? có phải huy động thêm xe của mọi người ko?
2/ chú cho con biết sơ là đồ sẽ khoảng bao nhiêu để con biết mà dọn phòng trước. Tại nhà con còn dư vài phòng mà lớn nhỏ khác nhau nên con không biết nên dọn sẵn phòng nào (hay là dọn đại cái...bự nhất? :D)

PS: đọc đến ứa nước tự nhiên nhớ đến cái chai nước chấm gì lạ wắc mà bà cô của nhỏ bạn (má vợ hụt) ngoài NhaTrang vừa mua cho. Cái nướcđó mà dưa leo hay thịt luộc gì mà chấm vào thì ngon phải biết. Lại có cả vài khúc chả cá mới cầm vào nữa :D. Mọi ng mà không chê thì hôm đó em vào bếp làm vài món đãi mọi người. ;)

PS/bis: tự nhiên nhìn lên mới để ý, sao mình tham gia ddth đúng 1/4 zậy chài :(:(:(

dly
05-05-2009, 01:49
Hiện có vài thùng linh kiện linh tinh, khoảng 10 cái case, 5, 7 cái monitor chi đó Gimli ạ. Đươc 1 phòng nho nhỏ là lý tưởng quá rồi. Về xe thì chú thuê chiếc xe tải nhỏ dư để chở thiết bị nên chắc không cần nhờ đến phương tiện vân chuyển cá nhạn của anh em đâu.

Hoan hô! Vậy là bữa đó không phải về nhà ăn cơm nguội rồi :D

acaxomcui
07-05-2009, 06:17
Hôm nay,các bác làm công tác...chúc công việc thuận lợi.Tốt!

dly
07-05-2009, 07:54
Cảm ơn bác. Hôm qua với sự giúp sức của các anh Kiệt, Tống Nghiên, Gimli số lượng máy và thiết bị đã được đưa về kho mới tại nhà Gimli. Vui nhất là sau khi chất tất cả gọn ghẽ anh em lại còn được mẹ của Gimli lo cho 1 bữa cơm, cháo thịnh soạn có bia có ... đá. Anh em đã được thương thức 1 bữa ăn gia đình thật thân mật và ấm cúng, không thiếu tiếng cười vui và những lời chọc ghẹo đến độ em đã phải xin phép ngưng ngang vì sợ không có giờ ... tàn.

kiettt
07-05-2009, 09:02
Hic hic hic, tối hôm qua mà không gặp thì giờ này cả công ty tin học Trần Gia đang ngồi uống cà phê trước cửa kho cũ, và làu bàu chửi thề sao giờ này mấy cha chưa ai tới.

Vừa mới đây xong, Nino message hỏi "sao giờ anh còn ở đây, không đi khiêng đồ hả "?

Cái bệnh tính lộn ngày của bác Dê bi giờ lây ra tùm lum rồi, chít thật, kiểu này mai mốt dân LM vỡ kế hoạch be bét đây.

nino
07-05-2009, 09:43
ac, tính phí đi SG ai dè :(

thaychuastudio
08-05-2009, 09:06
chắc em già cả rồi nầm nẫn,. Cứ đinh ninh là ngày thứ 5. thiệt tình

Thế mà chả có ai gọi báo mình một tiếng. Muốn chém chém chém chém ...ruồi cho đỡ giận!!!

thongpc
07-02-2011, 11:41
tình hình bây giờ mới để ý box này
em xin hỏi mấy chương trình hỗ trợ máy tính này em và 1 số anh chị vẫn âm thầm làm,có những trường hợp như chị em bị bệnh xương thủy tinh muốn có bọ máy để đánh văn bản kiếm tiền vì họ không thể đi lại tốt được, hoặc 5 chị em nhà nghèo muốn có bộ máy phục vụ việc học.......... không biết những trường hợp đó muốn nhờ bên mình có được không, và ngược lại em cũng hay gom được những linh kiện cũ, muốn đóng góp cho tổ chức có được không?? điều kiện ra sao nhỉ? nhờ anh DL và mọi người cho ít thông tin, thanks

dly
07-02-2011, 12:03
Gặp các trường hợp trên bạn đừng ngần ngại đề xuất. Nếu ngần ngại các thông tin riêng tư ảnh hưởng đến lòng tự trọng của đói tượng bạn đang hướng đến thì gừi mail cho tinhocxanh qua đìa chỉ: info@tinhocxanh.org để anh em xem có thể giúp được gì là chúng tôi làm ngay khi có thể.

dinhlocphp
07-02-2011, 17:35
không biết những trường hợp đó muốn nhờ bên mình có được không, và ngược lại em cũng hay gom được những linh kiện cũ, muốn đóng góp cho tổ chức có được không?? điều kiện ra sao nhỉ? nhờ anh DL và mọi người cho ít thông tin, thanks

Khà khà cái này bạn trao đổi với bác dly là chuẩn xác nhất.

Theo tôi bạn cũng nên liên lạc thêm với phân hội Tin Học Xanh ở khu vực của bạn để thông tin được cập nhật đầy đủ và cụ thể hơn

ngoccong2001
14-04-2011, 09:21
Sắp tới kỷ niệm 5 năm thành lập THX rồi các bác nhỉ :)

kiettt
23-08-2011, 14:34
Sáng nay tự nhiên nhớ ra khoảng thời gian này năm ngoái, host của website THX bị expired, mà bên quản lý tên miền toàn là nhân viên mới nên các bạn ấy không biết THX là ai, cứ theo đúng luật mà làm, sáng sớm gởi cái mét xịt báo là tên miền hết hạn rồi khoá lại ngay lậy tức. Mà lần đó không nhớ gặp chuyện gì mà cả hai thằng gom lại không đủ đóng tiền host mới nhục chớ (nhiều nhặn gì cho cam, bằng hai suất thịt chó chứ mấy :lick:).

Vội vàng hỏi bác Dly và hân hoan vui mừng khoe với các bạn là sau lần đó, anh em nhà Éo bèn bảo "mấy ông đứng xích qua một bên coi ! :wacko:" và "trong vòng năm năm nữa khỏi cần lo gì về nó cả" :yes:

Bây giờ mình mới biết chuyện này và hình như cũng ít người biết, nên xin phép được khoe ầm lên và cảm ơn anh em nhà Éo lần nữa nhé.

nino
23-08-2011, 14:50
:punk::punk: lúc trước có nghe nói vụ này rồi, giờ chính thức được đăng lên đây.
Em xin thay mặt... gia đình em cảm ơn gia đình bác Éo, chúc mỗi gia đình các bác có thêm nhiều thèng ku lollol

kiettt
24-08-2011, 08:54
:punk::punk: lúc trước có nghe nói vụ này rồi, giờ chính thức được đăng lên đây.
Em xin thay mặt... gia đình em cảm ơn gia đình bác Éo, chúc mỗi gia đình các bác có thêm nhiều thèng ku lollol

Thôi chúc thêm nhiều cái hĩm đi, thèng ku ngoài đó hình như nhiều lắm òi, thêm con gái vào cho bé con nhà cu Bin có em gái chơi chung.

Osama Binladen
25-08-2011, 21:03
Anh em tụi em giúp được có tẹo cái phần nhẹ nhàng này thôi mà, về những vấn đề khó nhọc khác thì có mấy bác gánh cả rồi:)

Nhân THX sắp 5 tuổi cũng xin cảm ơn lão Mọi vừa qua đã lột thay hết từ trong ra ngoài cả áo lẫn quần cho THX, việc này hình như cũng ít ai biết thì phải:punk:

PS: Cảm ơn bác Nổ và bác Lặc, em sẽ cố gắng thêm vài nhóc nữa cho đông vui, con trai con gái đều yêu cả:)

nino
25-08-2011, 21:32
PS: Cảm ơn bác Nổ và bác Lặc, em sẽ cố gắng thêm vài nhóc nữa cho đông vui, con trai con gái đều yêu cả:)
he he, chỗ em thì dù gái hay trai, chỉ 2 là đủ... thêm 1 mạng nữa cắt thi đua đó bác BIN ui :(

acaxomcui
26-08-2011, 08:47
he he, chỗ em thì dù gái hay trai, chỉ 2 là đủ... thêm 1 mạng nữa cắt thi đua đó bác BIN ui :(

Bác BIN ơi!bác NINO đã tới giai đoạn

gởi hàng xóm giữ con dùm!

Osama Binladen
26-08-2011, 10:53
Ngưỡng mộ bác Nổ quá:D

Còn bác Cả thì qua giai đoạn gửi hàng xóm giữ giùm roài à? Bác có kinh nghiệm gì quý báu chỉ giáo cho đàn em đi sau với:punk:

KN
26-08-2011, 11:05
Trang chủ mới rất đẹp ạ.

Còn trong đây, các bác có muốn để THX thành một subcategory trong box này cho dễ theo dõi không ạ?

:)

Osama Binladen
26-08-2011, 18:38
Nếu được vậy thì còn gì bằng, cảm ơn đờn chủ phu nhơn có lòng tốt:punk:

Bác Dê xem có được không vào thanks phu nhơn cái kìa:)

dly
26-08-2011, 18:55
Công nhận cu Khoa may mắn. Có được cô vợ dễ thương hơn chú nó nhiều. Cảm ơn KN :D

nguyenminhtoana2
26-08-2011, 19:19
he he ! các bác cho em tham gia với nhé

KN
29-08-2011, 09:20
Trong hôm nay em sẽ chuyển qua ạ. :)

Osama Binladen
30-08-2011, 18:07
Oh giờ vào thấy gọn gàng rồi, cảm ơn đờn chủ phu nhơn nhìu nhìu nha:punk:

dly
31-08-2011, 06:37
Lập laị nữa té ra vuốt đuôi lão Bin.

Cảm ơn Ngân nhiều nhiều :)

Kai_it
31-08-2011, 08:20
Tin học xanh có subbox riêng rồi, chó khai trương đê:lick::lick::lick:
Bác Bin design skin mới cho thx ạ. Ôi ngưỡng mộ bác quá, bác pm inbox cho em cái skpye hay y!m học nghề với :innocent:

Osama Binladen
31-08-2011, 08:45
Không ạ, Bin chỉ giúp sơ sơ về hosting thui còn design skin mới là bà Mọi ấy:D

kiettt
03-09-2011, 23:38
Hôm nay mới biết tin này, cám ơn cô KN nhiều lắm, nhìn nó gọn gàng hẳn ra.

KN
04-09-2011, 06:31
Dạ có gì đâu ạ. :)

Thực ra, em muốn để ra thành hẳn 1 mục dưới Hoạt động, như vậy sẽ chia subcategories dễ dàng theo các phần liên quan. Tuy nhiên, em sẽ nghiên cứu thêm một chút, và tìm một hình thức tạo nguồn duy trì THX dài dài và cố định, nếu hợp lý thì sẽ chuyển sau ạ.

Osama Binladen
04-09-2011, 09:43
Lập laị nữa té ra vuốt đuôi lão Bin.

Cảm ơn Ngân nhiều nhiều :)
Thôi lần này chả nói gì nữa, nhường lão Dê vào nói sau với đờn chủ phu nhơn vậy:D