PDA

View Full Version : hỏi đáp về nhiệt độ main và chip

tuanxin
14-04-2009, 16:50
tui dùng speedfan đo được nhiệt độ của main và chip lần lượt là 101*C va 86*C trong khi tui chỉ lướt web thông thường.tui đă thay hẳn quạt cpu và bôi kẻn nhiệt nhưng tình hình ko thay đổi.nhiệt độ vẫn vậy.như thế là thế nào hả các pro.giúp tôi với!

tam_giang
14-04-2009, 17:15
>> tui dùng speedfan đo được nhiệt độ của main và chip lần lượt là 101*C va 86*C
Luộc được trứng cơ à ? Làm gì mà nóng dữ vậy ?

bé_Bi_IT
14-04-2009, 17:15
Có thể cái đó bị lỗi
Bạn thử xem CPU làm việc với bao nhiêu phần trăm

tuanxin
14-04-2009, 19:37
cpu làm việc it lắm bạn ơi!tui nghĩ là ko bị lỗi đâu.vì tui bắn cf thị máy toàn reset lại thôi.tui nghĩ chip nóng quá nên máy tự reset lại.help me!!!!!!!!

nikon57
14-04-2009, 21:29
Vào BIOS kiểm tra lại nhđộ mau.Nếu đúng vậy thì khẩn trương xem tản nhiệt và quạt chip .
Nếu đúng nhiệt độ như vậy mà PC vưỡn chạy thì MB hỏng mạch bảo vệ rùi.
Nếu mat mà báo như vậy thì cái sen sơ của MB đã chầu giời rồi bạn thân mến ạ.

tuanxin
15-04-2009, 02:09
bạn ơi.lúc khởi động máy vào bios xem thị thường báo khoảng 30-45*C thui.như vậy là sao nhỉ.vào đến nơi dùng phần mềm thì đo được như vậy,help me

nhuquynh882006
15-04-2009, 06:36
bạn thử chuyển qua dùng cái này xem có đúng nhiệt độ không.link nè http://hadung.net/2008/12/cch-kim-tra-khi-mua-cng-c.html

tran_phong
15-04-2009, 12:41
tui dùng speedfan đo được nhiệt độ của main và chip lần lượt là 101*C va 86*C trong khi tui chỉ lướt web thông thường.tui đă thay hẳn quạt cpu và bôi kẻn nhiệt nhưng tình hình ko thay đổi.nhiệt độ vẫn vậy.như thế là thế nào hả các pro.giúp tôi với!

coi kỹ lại là độ f hay độ C. Cỡ đó thì chạy lâu main nó chảy ra hết rồi. Mà Main với CPU chạy lên nhiệt độ đó là tự động ngắt thôi. CPU có thể lên trên 90oC 1 tí là out. Còn main bây giờ mà nhiệt độ vậy là khỏi chạy vào win luôn chứ mà đo được.

tuanxin
15-04-2009, 15:49
bạn ơi.là độ *C bạn ạ.tui dùng 2 phần mềm đều đo được chỉ số như trên.mà khi khởi động thì bios chỉ báo nhiệt độ cpu là 30-45*C thôi.khi vùa vào dùng phần mềm đo ngay thì nó báo như vậy.vậy là sao nhỉ.giúp tôi với

corv
15-04-2009, 16:57
Bạn vệ sinh lại case thử xem: ra hàng mua cái chổi quét sơn ấy, về quét bụi đi; bó gọn cáp vào; kiểm tra xem lắp quạt đã đúng chưa, có bị kênh không? Đặt thùng máy nơi thoáng mát, tránh đặt trong hộc bàn; hay mở hẳn nắp case ở hai bên ra (như vậy thì hơi bụi).

Trong khi máy chạy bạn dùng ngón tay chạm vào phần kim loại ở quạt chip và chipsets xem có nóng quá không (chú ý không đi chân đất mà rờ vào đó đâu nhá)

tran_phong
15-04-2009, 18:01
như vậy là tiếp xúc quạt không tốt rồi,lúc nóng bạn restart máy lại xong vào cmos coi lại liền lúc đó nếu nhiệt độ cpu vẫn cao thì là do bộ phận giải nhiệt. Tháo quạt ra tháo luôn miếng nhôm ra đem rửa cái miếng nhôm cho sạch sẽ để kho lắm vào lại. Coi quạt giải nhiệt có yếu chưa ? nếu yếu thay cái mới. Cái này mình đã từng bị với nhiệt độ con CPU 92 độ.